เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สิทธิข้าราชการกับสิทธิบัตรคนพิการแบบไหนดีกว่ากันคับ  (อ่าน 7045 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOP

• Jr. Member
  • *
ใช้สิทธิข้าราชการกับสิทธิบัตรคนพิการแบบไหนดีกว่ากันคับ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กรกฎาคม 2014 เวลา 10:48 น. »
มีใครพอทราบมั้ยครับว่าการเบิกค่ารักษาพยาบาลระหว่างสิทธิข้าราชการกับการใช้บัตรสิทธิคนพิการอย่างไหนดีกว่ากัน สามารถเบิกได้มากกว่ากันพอมีใครเคยใชัมั้ยคับ ผมอ่านสิทธิคนพิการแล้วแต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจในรายละเอียดว่าเบิกได้อย่างไรบ้าง เห็นแต่เบิกค่ายาได้วันละ 1400  แต่ถ้าเราแอดมิทจะเบิกได้มากน้อยอย่างไร ที่ถามเพราะผมใช้สิทธิข้าราชการอยู่มียาบางตัวและเวชภัณฑ์บางอย่างเบิกไม่ได้ต้องจ่ายเอง มีคนแนะนำให้ทำบัตรคนพิการให้ลูกจะได้เบิกได้ทุกอย่าง เลยอยากรู้ว่ามันเบิกได้ทุกอย่างจิงอย่างเค้าว่ารึเปล่า

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ใช้สิทธิข้าราชการกับสิทธิบัตรคนพิการแบบไหนดีกว่ากันคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กรกฎาคม 2014 เวลา 15:55 น. »

ถ้าเป็นข้าราชการหรือลูกจ้างสิทธิประกันสังคมและมีความพิการ จดทะเบียนและขอรับบัตรประจำตัวคนพิการได้หรือไม่ และถ้าจดทะเบียนแล้ว จะเสียสิทธิเบิกจ่ายค่ารักษาพยาบาลหรือไม่

คนที่มีความพิการซึ่งมีข้อจำกัดในการปฏิบัติกิจกรรมในชีวิตประจำวันหรือเข้าไปมีส่วนร่วมทางสังคม ไม่ว่าจะเป็นคนทั่วไป ข้าราชการ พนักงานรัฐวิสาหกิจ หรือลูกจ้าง คนงาน มีสิทธิที่จะจดทะเบียนเป็นคนพิการตามกฎหมายได้

กรณีใช้สิทธิรักษาพยาบาลเบิกราชการหรือประกันสังคมเพื่อการรักษาพยาบาลและฟื้นฟูสมรรถภาพ กฎหมายระบุให้ใช้สิทธิดังกล่าวก่อน จึงทำให้หลายคนเข้าใจผิดว่าเมื่อจดทะเบียนคนพิการแล้วจะเสียสิทธิเบิกราชการหรือประกันสังคมสำหรับค่ารักษาพยาบาล

ถ้าไม่อยากใช้สิทธิจดทะเบียนคนพิการก็ไม่ผิดกฎหมาย แต่จะเสียสิทธิหลายอย่างที่กฎหมายระบุไว้ดังกล่าวข้างต้น

ที่มา กฎหมายเพื่อคนพิการไทย : รู้แล้วได้อะไร เรียบเรียงโดย รศ.พญ.อภิชนา โฆวินทะ ภาควิชาเวชศาสตร์ฟื้นฟ฿ คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

สำหรับสิทธิบัตรพิการลองอ่านดูในไฟล์แนบค่ะ

ออฟไลน์ krisky

• *
    • http://www.temppic.com/img.php?22-05-2017:1495431693_0.67619000.gif
Re: ใช้สิทธิข้าราชการกับสิทธิบัตรคนพิการแบบไหนดีกว่ากันคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กรกฎาคม 2014 เวลา 22:28 น. »
โดยปกติ ใช้สิทธิ์ข้าราชการ หมายถึง บัตรเบิกตรงใช้หรือไม่ ถ้าใช้ลูกผมก็เพิ่งจะได้ใช้สองเดือนที่ผ่านมานี้เอง ก็สะดวกดีครับ ผิดจากเมื่อก่อน ต้องใช้บัตรเครดิตซื้อยา เพราะเราไม่ทราบจำนวนที่แน่นอน ประกอบกับต้องพกเงินไปเยอะมันอันตรายพอสมควร ซื้อยาทีละ 3 เดือน ก็หลักหมื่นเกือบสองหมื่นครับ แล้วแต่ว่าหมอจะสั่งยาตัวไหนให้เรา แต่ก็ใช้สิทธิ์ข้าราชการ ถ้าเป็นเบิกตรงละก็สะดวก เพราะต้องทำเรื่องกับ โรงพยาบาลก่อนครับ แล้วเขาจะเช็คกับกรมบัญชีกลาง จากนั้นก็จะออกบัตรเบิกตรงให้ ใช้เวลา ราว 30 วัน อีกอย่างคุณตรวจเช็คสิทธิของคุณก่อนก็ได้ แล้วก็ตรวจเช็คสิทธิ์ของลูก เพื่อความมั่นใจ

เป็นข้าราชการก็แบบนี้ละครับต้องอาศัยบัตรเบิกตรง เพราะอะไรก็รู้ๆ อยู่ เดี๋ยวนี้เขาพยายามผลักดันให้ออกจากข้าราชการโดยเฉพาะสายมหาวิทยาลัย ถ้าที่อื่นผมไม่ทราบครับ

เรียนมาเพื่อทราบ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ krisky

• *
    • http://www.temppic.com/img.php?22-05-2017:1495431693_0.67619000.gif
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กรกฎาคม 2014 เวลา 22:34 น. »

ถ้าเป็นข้าราชการหรือลูกจ้างสิทธิประกันสังคมและมีความพิการ จดทะเบียนและขอรับบัตรประจำตัวคนพิการได้หรือไม่ และถ้าจดทะเบียนแล้ว จะเสียสิทธิเบิกจ่ายค่ารักษาพยาบาลหรือไม่

คนที่มีความพิการซึ่งมีข้อจำกัดในการปฏิบัติกิจกรรมในชีวิตประจำวันหรือเข้าไปมีส่วนร่วมทางสังคม ไม่ว่าจะเป็นคนทั่วไป ข้าราชการ พนักงานรัฐวิสาหกิจ หรือลูกจ้าง คนงาน มีสิทธิที่จะจดทะเบียนเป็นคนพิการตามกฎหมายได้

กรณีใช้สิทธิรักษาพยาบาลเบิกราชการหรือประกันสังคมเพื่อการรักษาพยาบาลและฟื้นฟูสมรรถภาพ กฎหมายระบุให้ใช้สิทธิดังกล่าวก่อน จึงทำให้หลายคนเข้าใจผิดว่าเมื่อจดทะเบียนคนพิการแล้วจะเสียสิทธิเบิกราชการหรือประกันสังคมสำหรับค่ารักษาพยาบาล

ถ้าไม่อยากใช้สิทธิจดทะเบียนคนพิการก็ไม่ผิดกฎหมาย แต่จะเสียสิทธิหลายอย่างที่กฎหมายระบุไว้ดังกล่าวข้างต้น

ที่มา กฎหมายเพื่อคนพิการไทย : รู้แล้วได้อะไร เรียบเรียงโดย รศ.พญ.อภิชนา โฆวินทะ ภาควิชาเวชศาสตร์ฟื้นฟ฿ คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

สำหรับสิทธิบัตรพิการลองอ่านดูในไฟล์แนบค่ะ

ขอบพระคุณครับสำหรับความรู้ดีดีที่ควรทราบ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ