เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา น้องเป็นลมชักค่ะ  (อ่าน 2807 ครั้ง)

ออฟไลน์ par

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษา น้องเป็นลมชักค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 13:55 น. »
น้องอายุ 1 ขวบ 3 เดือน
ชักครั้งแรก วันที่ 11/12/55 ชักแบบกระตุกทั้งตัว ตาเหลือก ปากเขียว ขณะเล่นสนุกอยู่ ชักประมาณ 1 นาที
              รีบไปโรงพยาบาล ระหว่างทางน้องหายชักแล้ว ดูดนมแม่หลับ พอไปถึงโรงพยาบล
              น้องวิ่งเล่นได้ปกติเหมือนเดิม ช่วงนั้นน้องเป็นหวัดมีน้ำมูกแต่ไม่มีไข้
              ไป admit ที่ BNH 1 คืน(น้องเกิดที่ BNH) ทำ EEG คุณหมอ ถีรชัย อ่านผล
              ไม่มีอะไรผิดปกติ หมอ ไม่ได้ให้ยากันชัก กลับบ้านได้
ชักครั้งที่2  วันที่ 18/01/56 (ห่างจากครั้งแรก1เดือน1สัปดาห์) ชักแบบกระตุกทั้งตัว ตาเหลือก ปากเขียว
              ประมาณ 1 นาที เหมือนครั้งแรก ขณะกำลังเบ่งถ่ายอุจจาระ ช่วงนั้นน้องท้องเสีย
              ถ่ายเป็นน้ำมา4-5 วัน หลังชักน้องดูดนมแม่หลับไปแป๊บเดียว ตื่นมาวิ่งเล่นได้ปกติเหมือนเดิม
              ไป admit ที่ศิริราช ปิยะมหาราชการุณย์ 2 คืน
              เช้าวันที่ 19/01/56 อุ้มน้องดูวิวหน้าต่างในห้อง อยู่ๆน้องหัวทิ่มลงมาฟาดกระจกหน้าต่าง
              น้องชักซ้ำ แบบกระตุกทั้งตัว เหมือนเดิม ประมาณ 1 นาที พยาบาลเข้ามาให้ออกซิเจน
              หมอ สรวิศ เป็นหมอเจ้าของไข้ หมอให้ฉีดยากันชักที่ต้นขา 2 ข้าง และให้เริ่ม Keppra 0.5cc
              เช้า เย็น ทุกวัน เป็นเวลา 2 ปี
น้องทำ EEG ผล ไม่มีอะไรผิดปกติ ทำ MRI ผล ไม่มีอะไรผิดปกติ
ตอนนี้กลับบ้านแล้ว น้องดูไม่ค่อยมีแรง ดูอ่อนเพลีย ทั้งวัน (ปกติน้องจะซ่าส์มากวิ่งเล่นเสียงดังทั้งวัน)
มีคำถามดังนี้ค่ะ
1. ที่น้องดูเพลียๆ เป็นผลข้างเคียงจากยา keppra หรือ ยานอนหลับเมื่อวานที่ทำ MRI ยังไม่หมดฤทธิ์ค่ะ
2. น้องที่กินยา keppra เป็นประจำ มีคนที่ไม่ได้รับผลข้างเคียงจากยาบ้างมั้งคะ (ที่น้องอารมณ์ดีเหมือนเดิม)
3. ผลตรวจ EEG และ MRI เป็นปกติ น้องมีโอกาสชักอีกมากน้อยแค่ไหนค่ะ และ มีโอกาสหายขาดมั้ยคะ
4. ตอนนี้เป็นห่วงน้องมาก เรื่องพัฒนาการ อยากทราบว่าชักนานหรือถี่แค่ไหน จะมีผลต่อพัฒนาการ
5. มีใครรักษากับ หมอ สรวิศ บ้างคะ ผลเป็นอย่างไรบ้าง อยากให้แนะนำหมอให้ด้วยค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำปรึกษา น้องเป็นลมชักค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 15:51 น. »
1.น้องดูเพลียๆ เป็นได้ทั้งจากหลังการชัก และยานอนหลับที่ให้
2.คนไข้บางคนไม่มีอาการผลข้างเคียงจากยา
3.คนไข้โรคลมชักบางส่วนหาสาเหตุการชักไม่ได้ ทั้ง EEG และ MRI ปกติ แต่ชักจริง ก็ต้องทานยาควบคุมอาการชักไว้ก่อน ส่วนจะชักซ้ำมากน้อยแค่ไหน โอกาสหายขาดมีไหม ยังบอกไม่ได้ค่ะ
4.ชักบางประเภทไม่ทำให้พัฒนาการถดถอย แต่อาการชักของน้องค่อนข้างรุนแรง ต้องรอดูไปค่ะว่าจะกระทบพัฒนาการหรือไม่ คุณpar อย่าเพิ่งกังวลเกินเหตุ ช่วงนี้ดูแลให้ดี ทานยาตามเวลา หลีกเลี่ยงสาเหตุกระตุ้นอาการชัก เช่น นอนดึก เหนื่อย  ลองสังเกตุดูว่ามีอะไรกระตุ้นการชักหรือไม่
5.สมาชิกที่รักษากับหมอสรวิศ มาตอบหน่อยนะคะ
ศิริราชมีหมอประสาทด้านโรคลมชักอยู่แล้ว น่าจะเป็นที่ที่เหมาะสมในการรักษา ถ้ารักษาแล้วอาการไม่ดีขึ้นหรือ ไม่สะดวกในการรักษาค่อยดูอีกทีดีไหม หรือลองอ่านกระทู้ของสมาชิกท่านอื่นดูก่อนค่ะ

ออฟไลน์ จอย

• Jr. Member
  • *
  • Tonpai ^_^
Re: ขอคำปรึกษา น้องเป็นลมชักค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 16:33 น. »
เคยเห็นเหมือนกันค่ะ ที่เป็นลมชัก แต่ EEG MRI ปกติ แต่ก็ทานยาคุมอาการได้ ไม่มีอาการชัก หากมีสิ่งกระตุ้น เช่น อดนอน เครียด ไข้ ก็จะกระตุ้นให้ชักได้ค่ะ ;)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 19:35 น. »
1.ได้ทั้ง 2 อย่างค่ะ ต่ายตอบในฐานะคนไข้ว่า ถ้าเพลียจากอาการชัก ต่างกับเพลียจากการง่วงยาค่ะ (ตรงนี้ไม่ทราบว่า คนรอบข้างสังเกตุออกหรือเปล่าค่ะ) เพลียจากอาการชัก สมองจะไม่รับรู้เท่าไหร่ ลองสังเกตุแววตาดูค่ะ คนคุมชักได้ แววตาจะปกติ
2.ผลข้างเคียงถ้าไม่รุนแรงไม่น่าห่วงค่ะ อย่างต่ายชินแล้ว(ง่วงซึม) ก็เหมือนคนปกติยกเว้นเกร็ดเลือดต่ำ
3.ต่ายผลการตรวจ eeg MRI ผิดปกติทั้งคู่ นั่งตอบอยู่ตรงนี้ คลื่นชักน่าจะมีอยู่ค่ะ จากการตรวจ 30 นาที คลื่นชักดูสม่ำเสมอค่ะ ทุก 10-20 วินาที มีมาตลอด
4.ตรงนี้ตอบตรงๆไม่ได้(เพราะเป็นเคสเด็ก) แต่ตอบได้ว่า หากคุมได้ดีแล้ว ทุกอย่างสามารถ กลับมาได้เหมือนปกติค่ะ อย่างต่ายตอนที่กลับมาชักซ้ำ( 2-3 เดือน ) ต่ายก็ทำงานได้เหมือนคนปกติ คิดเร็ว พูดเร็ว ใส่แว่นกันแดด คนก็มองไม่เห็นแววตาค่ะ
5.รอท่านอื่นค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 23 มกราคม 2013 เวลา 11:41 น. »
ติดตามของภูริฉัตรเป็นลมชักได้นะคะ ตอนนี้ น้องรักษาตัวที่ คลีนิคหมอณรงค์ รพ.ศรีนครินทร์ค่ะ
อาการดีขึ้นมาก ทั้ง egg  และ MRI ผิดปกติทั้งสองอย่าง หมอบอกเป็น LGS ตอนนี้ให้ยา สามตัวค่ะ depakine /frisuim/ Lamictal สงสารลูกที่สุด ไปหาหมอล่าสุดเมื่อวันที่ 19/01/56 ไม่มีอาการชักให้เห็นเลยค่ะ แต่ว่า ตื่นมาเล่นตอนตี 1- ตี 4 ที่ผิดปกติ ก็สู้ สู้ นะคะ ทุกท่าน อย่าซีเรียสอยู่กับปัจจุบัน และท่องไว้ว่าลูกต้องหายค่ะ

ออฟไลน์ LEO

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 20:24 น. »
ใจเย็นๆนะครับ และลองอ่านหลายๆกระทู้ในนี้ดูจะรู้ว่ามีความรู้เยอะมากบางทีอาจได้มี
โอกาสไปปรับใช้กับลูกได้ครับส่วนเรื่องการทานยานั้นควรตามคำแนะนำของคุณหมออย่างเคร่งครัดครับ