เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นสมาชิกใหม่...รบกวนถามเรื่องอาการชักจากความเครียดค่ะ  (อ่าน 8445 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pim_OoO_Pim

• Jr. Member
  • *
เป็นสมาชิกใหม่...รบกวนถามเรื่องอาการชักจากความเครียดค่ะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2012 เวลา 13:39 น. »
สวัสดีค่ะ ชื่อพิมนะคะ
พอดีหาข้อมูลในเนทเรื่องการชักแล้วเจอเวปนี้พอดี
รบกวนถามเรื่องอาการชักจากความเครียดหน่อยค่ะ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ตอนกลางคืนพิมชักแล้วกัดลิ้นตัวเองเลือดออก(น่าจะเป็นครั้งที่2แล้วค่ะ)
ครั้งแรกพิมตื่นมารู้สึกเจ็บลิ้นแล้วเห็นว่ามีเลือดออก แต่ไม่ได้บอกใครค่ะ เพราะนึกว่าไม่เป็นอะไร
แต่ครั้งนี้คนที่บ้านเห็น แต่ตอนนั้นพิมไม่รู้ตัวค่ะ รู้ตัวอีกทีตอนอยู่ในรถระหว่างไปรพ. แต่ช่วงนั้นหลับๆตื่นๆ

ตอนอยู่ห้องฉุกเฉิน ที่จำได้ก็ตรวจเลือด ตรวจคลื่นไฟฟ้าหัวใจ
และทำ MRI (ไปรพ.เอกชนหมอเลยให้ตรวจเยอะมาก) ผล MRI มีสมองด้านขวาผิดปกติเล็กน้อยที่อาจจะทำให้เกิดการชัก แต่ต้องตรวจคู่กับEEG ถึงจะมั่นใจว่าเป็นโรคลมชัก หมอเลยให้อยู่ ICU รอตรวจEEGตอนเช้า
ผลEEG ครึ่งชม.ปกติ เลยทำอีกรอบ นาน3 ชั่วโมงผลก็ปกติ

ก่อนตรวจEEGรอบที่2 เล่าให้หมอฟังว่าตอนนี้มีเหตุการณ์บางอย่างที่เครียด
และกินยาบางชนิดอยู่ (เผื่อเกี่ยวกัน) พอผลตรวจออกหมอก็เข้ามาคุยด้วย
อธิบายให้เข้าใจว่าไม่ได้เป็นโรคลมชักแต่เป็นภาวะชักเกร็งจากความเครียด
ก็สบายใจขึ้นค่ะ (เพราะตอนพี่ชายเด็กๆชักบ่อยตอนเป็นไข้ คลื่นสมองผิดปกติ แต่หายขาดแล้ว)
และพิมอายุ 24แล้ว ไม่เคยชักมาก่อนเลย

ที่สงสัยคือ เคยรู้มาว่าอาการชักจากความเครียด อาจมาจากการเรียกร้องความสนใจได้
ก็เข้าใจว่าคนไข้จะรู้ตัวและแกล้งทำ หรือแม้ไม่ตั้งใจทำก็ไม่คิดว่าจะอาการขนาดนี้ได้
เลยอยากทราบว่า ภาวะชักนี้ จะป้องกันยังไงดี(นอกจากไม่เครียด)
มันไม่รู้ตัวเลยว่าจะเป็น เหมือนหลับไปเฉยๆ รู้ตัวอีกทีก็เจ็บตัวแล้วค่ะ(กัดลิ้นตัวเอง)
แม้จะมีไม่ผลต่อสมอง แต่ไม่อยากให้ที่บ้านเป็นห่วงค่ะ และไม่อยากเป็นอีก

ตอนนี้ต้องทานยา dilantin ต่อ1อาทิตย์ เพราะต้องค่อยๆลดยาจากอาทิตย์ที่แล้วที่ทานตอนอยู่รพ.
แล้วก็ไม่ต้องทานต่อแล้วค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: เป็นสมาชิกใหม่...รบกวนถามเรื่องอาการชักจากความเครียดค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2012 เวลา 14:06 น. »
ที่หมอสั่งตรวจทั้งหมดก็ถูกต้องตามที่ควรเป็นแล้วค่ะ  ผล EEG ปกติ ทั้งที่ชักหนักไม่เกิน 24 ชม. ประกอบกับอาการเครียดที่เล่าให้หมอฟังทำให้สามารถสรุปว่าชักจากความเครียด  เมื่อชักไม่ได้มีสาเหตุมาจากทางร่างกาย ก็มาจากจิตใจล้วนๆ การป้องกันอยู่ที่การควบคุมจิตใจ อารมณ์ ความคิดของคุณพิมเอง อ่านอาการที่เล่ามาถือว่ามีภาวะเครียดไม่น้อย หากควบคุมไม่ได้แนะนำให้ปรึกษาหมอด้านจิตเวช อาจต้องให้ยาเพื่อลดภาวะเครียด ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าคุณพิมเป็นโรคจิตอะไรนะคะ ดีกว่าให้ชักแบบนี้อาจเกิดอันตรายรุนแรงได้

• *
Re: เป็นสมาชิกใหม่...รบกวนถามเรื่องอาการชักจากความเครียดค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2012 เวลา 14:18 น. »
ขอบคุณค่ะคุณ nong
แสดงว่าความเครียด สามารถทำให้เกิดอาการชักโดยที่เราไม่สามารถคุมได้ และไม่รู้ตัวได้ด้วยหรอคะ

ตอนนี้ได้ยาจากจิตแพทย์ทานก่อนนอนด้วยค่ะ
ไม่ซีเรียสเรื่องการพบจิตแพทย์ค่ะ เพราะมองว่ามันก็เป็นเหมือนการป่วยอีกแบบนึง
(ที่จิตใจของตัวเองเป็นตัวแปรสำคัญในการรักษา ยาเป็นแค่ตัวช่วยให้ง่ายขึ้น)

ตอนนี้พยายามดูแลตัวเองทั้งจิตใจและร่างกายให้ดีขึ้นค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2012 เวลา 15:03 น. »
ดีแล้วค่ะ ดีกว่าเป็นโรคลมชักมากเลย  ;D

ดีที่คุณพิมยังยอมรับอาการของตัวเอง บางคนไม่ยอมรับว่ามาจากจิตใจ ไม่รักษาที่ต้นเหตุก็หายยากค่ะ คนที่ชักแบบนี้ ส่วนใหญ่ไม่รุ้สึกตัว บังคับตัวเองไม่ได้ แต่ระหว่างที่ชักหากมีสิ่งดึงดูดความสนใจอาจหยุดชักได้ อีกอย่างที่อยากแนะนำ ลองฝึกสมาธิ ใช้ความสงบยุติจิตที่ฟุ้งซ่านค่ะ

ถ้ามีปัญหา เข้ามาคุยในเวปได้ตลอดนะคะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2012 เวลา 20:05 น. »
อ้างถึง
คนที่ชักแบบนี้ ส่วนใหญ่ไม่รุ้สึกตัว บังคับตัวเองไม่ได้ แต่ระหว่างที่ชักหากมีสิ่งดึงดูดความสนใจอาจหยุดชักได้

ใช่ค่ะ จำได้ว่ามีครั้งนึง รู้ตัวเพราะได้ยินเสียงพยาบาลพยายามเรียกชื่อให้ได้สติ
ตอนนั้นค่อยๆรู้ตัว แต่ยังเกร็งอยู่ แล้วซักพักก็ดีขึ้น...

แม้จะไม่ได้เป็นโรคลมชัก แต่ขอเป็นสมาชิกร่วมส่งกำลังใจคุณพ่อคุณแม่ทุกคนด้วยนะคะ
ตอนเด็กๆพิมเป็นหอบ เข้ารพ.บ่อยมากๆ เข้าใจเลยค่ะว่าแม่เหนื่อยแค่ไหน
แต่แม่บอกว่าเหนื่อยกายไม่เท่าไหร่แต่เห็นลูกป่วยทีไร แล้วแม่ช่วยอะไรไม่ได้มันทรมานกว่า

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2012 เวลา 20:10 น. »
ดีใจด้วยค่ะ ที่ผลตรวจออกมาแล้วผลไม่ใช่โรคลมชัก ต่ายมีคลื่นชักอยู่ตลอดเวลา แต่สามารถคุมชักได้ค่ะ
การหาจิตเวชเป็นเพียงการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ เพราะต่ายเคยเป็นโรคซึมเศร้าเบื้องต้น จนอาการชักที่หยุดไปกว่า 2 ปี กลับมาชักเหม่อทั้งวันทุกวัน 
ยาจิตเวชที่ให้มา ปรากฎว่า ต่ายกินได้เพียง 2 วัน ก็โยนทิ้งเลยค่ะ เพราะก่อนออกจากห้อง คุณหมอพูดว่า "เราได้อะไร จากเหตุการณ์ครั้งนี้ หมอขอให้เก็บเป็นการบ้าน" ต่ายตัดใจ ไม่ชัก ไม่เครียด เลิกร้องไห้ทันที (พอดีแม่ป่วย)

การฝึกสมาธิ มีประโยชน์หลายอย่างมากๆ แม้กระทั่งต่ายตอนนี้ที่กำลังลดยา (เนื่องจากยาไม่นำเข้า) ต่ายก็ใช้วิธีนี้เป็นการรักษาทางเลือกเพิ่ม ซึ่งได้ผล(สำหรับต่ายนะ)

การฝึกเจริญสติสามารถทำได้ทุกที่ทุกเวลาทุกอิริยาบท การนั่งสมาธิ ไม่ได้หมายความว่า เราต้องนั่งตัวแข็ง หลับตา ไม่พูดไม่จา  เข้าวัด ห่มขาว ฯลฯ (ในสายตาของคนทั่วไปจะคิดอย่างนั้น)

"สงสัย ให้รู้ว่าสงสัย ปฎิบัติไปแล้วหายสงสัยเอง "

ตามกระทู้นี้เลยค่ะhttp://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,668.0.html โหลดด้วยจะเข้าใจมากขึ้นค่ะ เข้าใจง่ายค่ะ เพราะตลก แต่ถ้าเกินกว่านี้ ก็จะละเอียดขึ้นค่ะ http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=72b11f86c5582a74&pli=1
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2012 เวลา 20:15 น. »
ขอบคุณมากค่ะ
แล้วที่คุณต่ายบอกว่า "ตัดใจ ไม่ชัก"
คือยังไงหรอคะ หรือบอกตัวเอง ที่จะเข้มแข็ง เพราะเชื่อว่ามันจะช่วยให้ไม่ชักอีก

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2012 เวลา 20:29 น. »
ตอนนั้น ต่ายมานั่งบวกลบคูณหารแล้ว ขอไม่ชักดีกว่า เลิกเครียด ไม่คุ้มเลยกับการที่เราไปนั่งคิดย้ำ
หรือแก้ไขอะไรไม่ได้
พอหายเครียดได้ ก็เลิกชักดีกว่า (ตอนนั้นคิดว่า น่าจะเลิกชักซะเหอะน่ะ เสียเวลาจริงๆ)

ตอนที่จะคลอดลูกแล้ว ต้องมีหน้าที่แม่ ต่ายบอกตัวเองทุกวัน ว่า "ฉันจะไม่ชักแล้ว" บอกไปบอกมา ยาคุมชักเลยเกิดได้ผลขึ้นมา (ทั้งๆที่ ก่อนคลอดต่ายยังชักทุกวันทั้งวัน ชักก่อนเข้าห้องคลอดด้วย)

ต่ายเชื่อว่า โรคนี้ นอกจากยาที่ช่วยคุมอาการแล้ว  กำลังใจมากสำคัญมากค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม 2012 เวลา 20:58 น. »
แล้วหยุดทานยาเลยไม่ได้หรอคะ
หยุดแบบไม่ต้องค่อยๆลดจะมีผลอะไรรึเปล่าคะ(กับคนที่ไม่ได้เป็นโรคลมชัก)
(เหลืออีก4-5วันค่ะ) กินแล้วง่วง เดินเซๆด้วย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2012 เวลา 07:29 น. »
คลื่นชักต่ายยังออกมาทุก 10-20 วินาทีค่ะ หมอเองก็แปลกใจว่า ไม่มีอาการบ้างเลยหรือ
หรืออาจจะมีตอนนอนก็ได้ (ความเห็นคุณหมอ) เลยไม่ให้ลดยาเลย
คุณหมอบอกว่า ไม่ควรลดยาหากยามีจำนวนมากกว่า 2 ชนิดต่อวัน ถึงไม่มีคลื่นชัก-ไม่มีอาการชักแล้วก็ตาม

แต่มาช่วงที่ยาฟริเซี่ยมกำลังขาด ต่ายลดยา จาก 4 เม็ดต่อวัน เหลือ 1เม็ดต่อวันค่ะ โดยใช้การรักษาทางเลือกเข้าช่วย รู้สึกได้เลยถ้าไม่ได้นั่งสมาธิติดกันหลายวัน สมองจะเบลอๆนิดนึง ไม่ใช่ถึงกับชัก  ไม่มั่นใจนักต่ายก็กิน ฟริเซี่ยมเข้าไปอีกเม็ด

การลดยาลมชักสำหรับคนที่ไม่ได้เป็น อันนี้ต้องถามความเห็นพี่น้องแล้วว่ามีผลอย่างไร (จำได้ว่า เคยมีกระทู้นึง พอแพทย์ลงความเห็นว่า ไม่ใช่ลมชัก ก็ลดยาเลย ) แต่ค่อยๆลด หรือหยุดแบบยาแก้หวัดต่ายไม่ทราบค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2012 เวลา 10:34 น. »
บางคนหยุดยาไปเลยก็ไม่เป็นอันตรายอะไร เหตุผลหนึ่งที่สำคัญยากันชักออกฤทธิ์โดยตรงต่อระบบสมอง ระบุเป็นยาอันตราย ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงลดตาม step ปลอดภัยกว่า ใช้เวลาไม่กี่วันเอง อาการง่วงซึมอาจมีบ้างในช่วงทานยา

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2012 เวลา 15:44 น. »
ขอบคุณค่ะ ^^

วันนี้ไปหาหมอมา(หมอนัดไว้)  ทานยาจนหมดก็ไม่มีอะไรแล้วค่ะ
หมอเขียนว่าเป็น Psychogenic Non-Epileptic Seizures

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2012 เวลา 15:55 น. โดย Pim_OoO_Pim »