เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ เกี่ยวกับเรื่อง ชัก  (อ่าน 2112 ครั้ง)

ออฟไลน์ peeraphol

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาครับ เกี่ยวกับเรื่อง ชัก
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 11:21 น. »
สวัสดีครับ ผมคุณพ่อ ของน้องปูน น้องมีอายุ 2 ขวบ 9 เดือน
น้องเข้าเนสเซอรีแล้วตั้งแต่ ธันวาคมที่ผ่านมา เป็นเด็กร่าเริง งอแงบ้างตามวัย
พัฒนาการที่โรงเรียนเป็นปรกติไม่มีอะไร จนกระทั่ง

ที่บ้านสังเกตุเห้นน้องมีอาการตากระพริบบ่อยๆ เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว
เลยพาไปหาคุณหมอด้านตา ที่โรงพยาบาลรัตนินซึ่งท่านก็บอกว่า
เป็นภูมิแพ้ที่ตา ทำให้เกิดอาการคันตา แล้วให้ยามาหยอดรอดูอาการ 1 สัปดาห์

วันรุ่งขึ้น คุณแม่ของน้องเลยพาไปเช็คกับคุณหมอทางด้านประสาทเด็ก ที่โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์
คุณหมอบอกว่า อาการคล้ายกับเป็น Tics แต่ยังเร็วไปที่จะบอกว่าเป็น เพราะอาจเกิดจากการเลือนแบบ
ซึ่งก็สามารถหายไปได้ แล้วอีกอย่างก็ไม่ค่อยพบในเด็กเล็กขนาดนี้มากนัก ให้คอยดูอาการไปก่อน

หลังจากนั้นผมก็เริ่มหาข้อมูลตาม internet จนมาพบ website นี้แล้วก็เริ่มสังเกตน้องปูนตอนนอนว่าจะมีอาการกระตุกหรือไม่ ซึ่งผมก็เห็นการกระตุกเบาๆที่เท้าน้องปูน กับ มือ แต่ก็ไม่แน่ใจจริง เลยลอง post ลงดู เพื่อขอคำแนะนำจากในนี้นะครับ  แต่คิดว่าคงไปพบคุณหมอในเ็ร็วๆนี้ แต่อยากจะหาข้อมูลและบันทึก VDO ไปให้คุณหมอดูประกอบการวินิจฉัยด้วยนะครับ

<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/qLLVvpb2Z5k?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
วินาทีที่ 5 / 31 / 42 / 1:03

ขอบคุณมากครับ
website นี้เป็นประโยชน์มากครับ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ขอคำปรึกษาครับ เกี่ยวกับเรื่อง ชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 11:45 น. »
ถ้าเอาชัวร์+สบายใจ ทำ eeg เลยครับ
แต่ดูจากคลิบ มันเบามากจนไม่น่าใช่นะครับ

ไปพบกุมารเวชระบบประสาท เอาคลิบให้ดู ขอคุณหมอตรวจ eeg เลยครับ
รพ เอกชน น่าจะได้คำตอบภายในไม่กี่วัน
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำปรึกษาครับ เกี่ยวกับเรื่อง ชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 12:47 น. »
คลิปเหมือนกล้ามเนื้อกระตุกมากกว่าไม่เหมือนชักค่ะ  คนปกติก็เป็นได้ ถ้าไม่แน่ใจก็ลองเอาคลิปให้หมอประสาทดู หรือจะทำ eeg แบบคุณหมูบอกก้ได้ แต่มันน้อยมาก กลัวไม่มีอะไรให้เห็น  หรือถ้ามีอาการผิดปกติอะไรเพิ่มมาก็ลองมาดูกันนะคะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 18:04 น. »
  ขอทำeegเลยซิคะ เพราะดูยากค่ะเป็นนิดหน่อยดูไม่ออกนะ หากับอ.ชา ก็ลองขอ อ.ชาดูซิคะว่าขอทำeegดูค่ะว่ามีคลื่นชักไหม รู้ผลเลยทันทีใน1/2ชม ที่ทำเสร็จค่ะ

ออฟไลน์ peeraphol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 22:48 น. »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ถ้าได้พบหมอเมื่อไรจะมา update ครับ