เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ  (อ่าน 37915 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 ธันวาคม 2010 เวลา 20:02 น. »
รายงานละเอียดดีเลยคุณป๊อบ  อาการมือเท้าเย็นจะเป็นเวลาตัวร้อนมากๆ ค่ะ จะร้อนภายในตัว ต่อไปถ้าจับมือเท้าเย็น ให้สงสัยว่าตัวร้อนค่ะ บางทีจับตัวไม่รู้สึกว่าร้อนต้องเอาปรอทมาวัดไข้ค่ะ เป็นเพราะการไหลเวียนของเลือดไม่ดี พอไข้ลดลงมือเท้าจะอุ่นขึ้นค่ะ ส่วนเวลามีไข้เด็กเล็กอย่างนี้ควรต้องให้ยาทุก 4 ชม. ตลอดเลย กันไว้ก่อน ไม่ให้ไข้ขึ้น แม้ว่าครบ 4 ชม.จะไม่มีไข้มาก็ตามสัก 2 วัน ถ้าไข้ไม่มีค่อยให้ห่างเป็น 6 ชม. แล้วรอดูจนแน่ใจว่าไข้หมดแล้วจริงๆ ค่อยหยุดให้ อยากให้น้องเทรนด์ปรับยาแล้วดีขึ้นเร็วๆ จัง คราวนี้ระวังให้ดีอย่าให้ติดเชื้อมีไข้มากวนอีกนะคะ

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
Re: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 00:03 น. »
มาให้กำลังใจคุณพ่อ คุณแม่น้องเทรนด์ ขอให้น้องเทรนด์หายเร็วๆ และแข็งแรงค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 06:16 น. »
อ้างถึง
อาการตอนช่วงที่ admit มีอาการแปลกๆอย่างนึงคือ เวลาน้องไข้ขึ้น มือเท้าจะเย็นมากๆ มากจริงๆครับ ผมว่า
เหมือนแช่เย็นเลย แต่พอทานยาลดไข้ไปซักพัก พอไข้เริ่มลด มือเท้าจะเริ่มกลับมาอุ่น

เคยพลาดเหมือนกันค่ะคุณป๊อป ด้วยความที่เป็นลูกคนแรก ไม่เคยมีประสบการณ์เลี้ยงเด็กมาก่อน และไม่เคยรู้จักโรคลมชักอย่างละเอียด ช่วงแรกก่อนน้องเนยเริ่มมีอาการชัก มีไข้สูง มือเท้าเย็น แต่หัวอุ่น แกมเข้าใจว่าหนาว ห่มผ้าให้ ห่อเท้าให้ ... เลยเกิดเรื่องจนได้

ครั้งต่อๆ มา หลังได้ทราบวิธีปฎิบัติที่ถูกต้องแล้ว พอมือเท้าเย็น ต้องรีบวัดไข้ ถ้ามีไข้ต้องรีบเช็ดตัว กินยาเลยค่ะ ...

ช่วงหลัง จากมีไข้ 2 ครั้งแรกแล้วชัก ... ต่อมาไม่มีไข้ก็เริ่มชัก ... เลยตรวจละเอียด รักษาจริงจังมาจนถึงทุกวันนี้
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 06:46 น. »
ขอบคุณพี่น้อง คุณอ้อย คุณแกมครับ

สงสัยต้องหากระทู้นึงไว้เป็นข้อควรระวังในสิ่งทีี่จะกระตุ้นชักแล้ว
พออ่านที่พี่น้องกับคุณแกมบอกแล้ว มันตรงจริงๆ
ไม่นึกว่ามือเท้าจะเย็นด้วยตอนมีไข้ นึกว่าจะร้อนทั้งตัวอย่างเดียวซะอีก   :-[
สู้สู้

ออฟไลน์ mod

• Meeting
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 08:56 น. »
ขอบคุณพี่น้อง คุณอ้อย คุณแกมครับ

สงสัยต้องหากระทู้นึงไว้เป็นข้อควรระวังในสิ่งทีี่จะกระตุ้นชักแล้ว
พออ่านที่พี่น้องกับคุณแกมบอกแล้ว มันตรงจริงๆ
ไม่นึกว่ามือเท้าจะเย็นด้วยตอนมีไข้ นึกว่าจะร้อนทั้งตัวอย่างเดียวซะอีก   :-[

สวัสดีค่ะคุณพ่อน้องเทรนด์
เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ
นะโมชักครั้งแรกก็ส่าไข้ นี่แหละค่ะ  จากนั้นประมาณ 4 เดือนมาพบชักแบบไม่มีไข้เรื่อยมาจนปัจจุบัน
เมื่อคืนอาการไม่ดีเลย แย่ที่สุดเท่าที่เห็นมา  กว่าจะผ่านเมื่อคืนมาได้ เครียดมาก ยิ่งเครียดเวลาที่ลูกมองเราที มองพ่อที

วันนี้จะปรึกษา หมอมนตรี ค่ะ ถ้าจะได้  admit เร็วขึ้นแน่ๆ

สู้ๆ ค่ะ
แม่มด

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 19:12 น. »
ขอให้น้องเทรนด์หายไวไวนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 มกราคม 2011 เวลา 14:38 น. »
วันนี้ 16/1/2554 ไปพบอ.โยธินมา

โดยรวมน้องดีขึ้นครับ
ทั้งกล้ามเนื้อและอาการตัวอ่อน

แต่กลางคืน ยังมีกระตุกอยู่บ้าง ช่วง3-4 วันที่ผ่านมาร้องช่วงเช้ามืดประมาณตี 3 ตี 4  ก็ให้ทานนม นึกว่าหิวนม
แต่พอทานแล้ว ก็หลับ แล้วซักพักก็ร้องอีก จะเป็นอย่างนี้จนตื่นนอนตอนเช้า  แต่ก่อนหน้าที่จะร้องก็นอนหลับสนิทมาตลอด
อ้อ แล้วก็มีเกร็งมือตอนกลางคืน ตื่นมาเห็นพอดีเลย เกร็งมือทั้ง 2 ข้าง  คิดว่าเกร็งอยู่นานพอควร แต่ไม่ได้จับเวลาไว้ครับ

อ.เลยให้เพิ่ม keppra อีกจากเดิม 3/4 เช้าเย็น เป็น 3/4 เช้า 1 เม็ดเย็น
อ.ว่า ตัวยา keppra เด็กปกติถ้ามีชักมาก จะสามารถเพิ่มได้อีกเท่าตัวเพื่อให้หยุดชัก
น้องเทรนด์น้ำหนัก 11 กก. สามารถเพิ่มได้ max สุด 1000 mg (เดี๋ยวขอดูอีกทีว่าจำผิดหรือเปล่า)
ตอนนี้น้องเทรนด์อยู่ประมาณ 700mg แล้ว ยา keppra มีข้อดีคือว่าจะไม่มีผลต่อการเรียนรู้ครับ
แต่อาจจะง่วงนอนหลับเยอะ บางคนก็เป็นหวัดบ่อย จะไม่มีอาการทางสายตา

พอดีตาน้องเทรนด์มีปัญหาที่ตาขวา เวลามองตรงๆตาขวาน้องจะมาไกล้กับหัวตา ส่วนตาซ้ายจะอยู่ตรงกลางตาพอดี
คุณหมอว่าเรียกว่าเป็น ...  :P พอดีจำชื่อไม่ได้ครับ

!!โอ้ เดี๋ยวมาเล่าต่อน๊ะครับนั้องเทรนด์จะไปเที่ยวแล้ว
พาน้องเทรนด์ไปซื้อขวดนมมา อิอิ ต่อเลยน๊ะครับ

แล้วเวลาน้องมองไปซ้ายหรือขวาสุด ตาขวาน้องจะไปไม่สุดครับ แต่ตาซ้ายจะไปสุด ก็ให้ฝึกตาขวามากๆ หาของมาล่อ
จำได้ว่าหมอพัฒนาการก็เคยบอก นานมากแล้ว ช่วงนั้นมัวแต่ยุ่งกับเรื่องอาการชักเลยลืมไปหมด ตอนนี้ต้องเริ่มกระตุ้นตาน้องใหม่

สว่นยา topamax อ.บอกว่ามีปัญหากับสายตาครับ
หลังจากนี้ ซักพักนึง อาจจะมีการทำ eeg เพื่อดูคลื่นอีกครั้งครับ

ส่วนคีโตนไปตรวจเลือดมาวันที่ 10 ม.ค.54 ได้ค่า 2.8 อ.ว่า ok ดีครับค่านี้

ปีใหม่นี้ขอให้น้องๆทุกคนอาการดีขึ้นๆๆๆ จนคุมชักได้ และให้หายขาดเลย และขอให้น้องๆทุกคนสามารถพึ่งตนเองได้ ดูแลพ่อแม่ได้ (ตรงนี้พี่ท่านนึงที่ทำงานบอกว่า ให้บอกลูกเสมอๆครับ) สู้ๆครับ
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 16 มกราคม 2011 เวลา 19:48 น. โดย popja »
สู้สู้

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 มกราคม 2011 เวลา 14:46 น. »
ติดตามตอนต่อไปค่ะ  ;D ;D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 มกราคม 2011 เวลา 16:36 น. »
ติดตามตอนต่อไปค่ะ  ;D ;D

ตอนต่อไปโผล่มาแล้วครับ  ;D
สู้สู้

ออฟไลน์ Te

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 14:28 น. »
ลูกชายน้องการ์ฟิวด์ก้อมีอาการชักตอน 8 เดือน เหมือนกันค่ะ เป็นความโชคดีของน้องเทรนด์นะคะที่มีคุณพ่อคุณแม่ที่สู้เพื่อลูกขนาดนี้ คิดว่าน้องคงรับรู้ความรู้สึกนั้นได้จะเอาคุณพ่อคุณแม่น้องเทรนด์เป็นตัวอย่างค่ะ  สู้  สู้คะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 21:12 น. »
คุณแม่น้องการ์ฟิวด์ครับ น้องเทรนด์ชักครั้งแรกตอนอายุได้ 4 เดือนครับ มาชักครั้งที่ 2 ตอนอายุ 8 เดือนครับผม
น้องการ์ฟิวด์พัฒนาการเป็นอย่างไรบ้างครับตอนนี้

ขอมา update น๊ะครับ
อาการน้องเทรนด์ตั้งแต่ได้ปรับยา keppra เพิ่มขึ้นมานั้น
เริ่มมีกล้ามเนื้อขึ้นและก็แข็งแรงขึ้นเรื่อยๆ อาการอ่อนมีน้อยลงตามลำดับ เท่าที่สังเกต
น้องเทรนด์มีอาการของกล้ามเนื้อดีขึ้น แข็งแรงขึ้น อาการอ่อนน้อยลงมากๆ
อยู่ประมาณหนึ่งเดือนได้หลังจากนั้น ก็ค่อยๆปรากฎอาการตัวอ่อน กล้ามเนื้อหายให้เห็น
หลังจากน้องเทรนด์หาหมอล่าสุดเมื่อ 16/1/54  
อาการตัวอ่อน กล้ามเนื้อหายก็ค่อยๆปรากฎถี่ขึ้น  ชัดเจนขึ้น
จนวันนี้ 13/2/54 ไปพบอ.โยธินมา

ลืมบอกไปว่า น้องเทรนด์เริ่มคืบ โดยใช้แขนยันตัวไปข้างหน้าได้มาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว
รู้สึกว่าน้องได้ใช้กล้ามเนื้อแขน เวลาน้องใช้มือบีบเรา รู้สึกว่ามีแรงขึ้นมาก รู้สึกดีใจที่ได้ออกกำลังคืบแล้ว
ไม่งั้นก็ไม่รู้จะออกกำลังอย่างไรเลย ตอนนี้ก็พยายามให้เขาคืบเยอะๆ ที่แรงดีขึ้น คงเป็นเพราะได้ออกกำลังกระตุ้นกล้ามเนื้อด้วย
แต่ก็มีอาการตัวอ่อนเข้ามาอีก มาสกัดดาวรุ่งอีกแล้ว ฮ่าๆ

น้องเทรนด์ตอนนี้ ส่วนที่ยังมีปัญหาอยู่ก็คือด้านกล้ามเนื้อ กลับมาอ่อนอีกแล้ว แต่ก็ยังมีแรงคืบอยู่
อาการกระตุกที่มือเท้า ทั้ง 2 ข้าง เวลานอนหลับ ที่หัวไหล่ ที่หัวผงกๆ ก็มีให้เห็นตอนนอนอยู่ แต่ก็จะเห็นช่วงแรกๆที่หลับ
มีอาการหน้าซีดบ้าง เห็นเป็นจั้มเลือดขึ้นที่ใบหน้า มักมาพร้อมกับตัวอ่อน
อ้อ เมื่อวานกับวันนี้ เหมือนมีเหม่อ แต่ดูยากหน่อย ไม่เหมือนเมื่อก่อน ถ้าเหม่อแล้วดูง่ายมาก เพราะจะเหม่อนาน
แต่ที่เห็นเป็นแป๊ปเดียว เลยไม่รู้ว่าใช่ไหม ดูยากจริงๆ

ส่วนที่รู้สึกว่าดีขึ้น ก็มีความนิ่ง รู้สึกนิ่งขึ้นมาก  หลับได้สนิทขึ้น ไม่มีร้องตอนกลางคืนแล้ว
ตาก็ไม่เห็นกระตุก แต่ช่วงกลางคืน ไม่ได้ดูตลอด เวลาตื่นมากลางคืนสังเกตดูก็เห็นหลับสนิทดี
อาการเกร็งมือ ก็แทบไม่เห็นแล้ว  แรงคิดว่ามี แต่กล้ามเนื้อไม่สนับสนุนเลย ไม่รู้หายไปไหน
บางช่วงอุ้มดูก็รู้สึกแรงดี บางช่วงก็แรงหายในวันเดียวกัน

วันนี้ อ.โย จึงเริ่มให้เพิ่มยา Lamictal เป็นทานทุกวันตอนเย็น วันละ 1/4 (ของเม็ด 25 mg )
ผลข้างเคียงก็คือจะแพ้ขึ้นผื่น จะเป็นบางคน ยาตัวนี้นิยมใช้กับเด็กเล็ก
ตอนนี้ keppra อ.ไม่เพิ่มหให้แล้ว เพราะว่าเต็มที่แล้ว เดี๋ยวจะง่วงเกินไป
วันนี้ก็เริ่มให้วันแรกเลย อ.ว่า
ยาปกติจะไม่ให้พร้อมกันหลายๆตัว จะค่อยๆลดยาตัวอื่นลง

เลยถามอ.ว่า ยา keppra กับ topamax มีผลกับตับไหม
อ.ว่า มีผลน้อยมาก
แต่ตัวยา Lamictal จะมีผลต่อตับมากกว่า keppra กับ topamax

ตอนนี้น้องเทรนด์มือเท้าชอบร้อน อ.เลยว่า ยา topamax มีผลกับความร้อนในร่างกายด้วย

ถามเรื่องคีโตนว่า มีดื้อคีโตนไหม อ.ว่า ดื้อได้ เพราะเหมือนยาตัวนึง
ผมก็เริ่มกังวลเหมือนกัน เพราะน้องเทรนด์ ครั้งแรกที่ทานคีโตน มือเท้า ไม่มีกระตุกเลย หายไปเลย
แต่ตอนนี้ มีกระตุกอยู่ทุกวันตอนนอน ยังไม่หายเลย

แล้วก็ถามว่า ถ้าเมื่อทาน dep แล้วดื้อยา เอาออกไปแล้ว
ถ้ากลับมาทานใหม่จะหายดื้อยาแล้วไหม
อ.ว่า ต้องดูว่า เมื่อก่อนที่ทาน ยาได้ระดับหรือยัง บางทีถ้าทานแล้วยายังไม่ได้ระดับเอาออกก่อน ก็อาจจะไม่ได้ผลกับคนไข้
ประมาณว่า ยังเพิ่มได้อีก แต่เอาออกก่อนประมาณนี้ครับ
หรือไม่ ก็ทานยาคู่กับยาตัวอื่น ซึ่งยาแต่ละตัว ไปทำลายความสามารถของยาอีกตัวหนึ่ง
ก็ทำให้ยาที่น่าจะได้ผล กลับไม่ได้ผลได้
คิดเองว่าเหตุนี้อ.เลยไม่อยากใส่ยาหลายๆตัว คือจะถอดยาบางตัวออก เพราะไม่รู้ตัวไหนตีกันบ้าง

ของน้องเทรนด์พอได้ยา Lamictal ไปแล้ว คิดเองว่า ถ้า ok แล้วอ.คงจะถอดยากตัวใดตัวหนึ่งออก

แล้วมา update ใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 14 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 10:10 น. โดย popja »
สู้สู้

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 02:13 น. »
อ้างถึง
ตอนนี้น้องเทรนด์มือเท้าชอบร้อน อ.เลยว่า ยา topamax มีผลกับความร้อนในร่างกายด้วย

คุณป๊อป น้องเนยทานเจ้าตัวนี้มาตลอดเลย ทานมากซะด้วย ทำให้ตัวร้อนบ่อยๆ จนแกมวิตกจริตเป็นประจำค่ะว่าจะมีไข้ ต้องรีบเช็ดตัวทุกที 555+

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มีนาคม 2011 เวลา 11:02 น. »
คุณแกม สงสัยเป็นเหมือนน้องเทรนด์เลย topamax มือเท้าชอบร้อนบ่อยๆ นานๆจะจับแล้วค่อยเย็นซักทีหนึ่ง

มา update นิดนึงครับ หายไปนานแต่ก็เข้ามาดูอยู่เสมอครับ
เมื่อวันอังคารที่ 1/3/54 ไปพบคุณหมอมา (อ.โย)
ได้ปรับเพิ่มยา lamictal 25mg จาก 1/4 ตอนเย็นเป็น 1/2 ตอนเย็นครับ

รู้สึกว่ายาตัวนี้ทำให้กล้ามเนื้อช่วงอกมา ดีกว่าช่วงก่อนหน้าที่ยังไม่ทานครับ
ก็หวังว่า lamictal จะทำให้น้องเทรนด์กลับมาปึ๊ก และพัฒนาการดีขึ้นๆเรื่อยๆครับ สาธุ  :)

วันนี้วันเกิดน้องเทรนด์พอดี 4 มี.ค. เลยว่าจะใส่บาตร์ตอนเช้า แต่ตื่นสาย (พ่อแม่ตื่นสาย)
เลยต้องพาไปใส่บาตรที่ตลาดซ.1 แทน ขากลับได้ทำสังฆทาน โดยไม่ได้ตั้งใจ สร้างเจดีย์ ดีใจมากเลย
เพราะวันนี้ใจจริงอยากทำสังฆทานด้วย เลยได้ทำสมใจเลย
หลวงพ่อท่านบอกไว้ว่า คนที่ ซื้อหวย ซื้อล๊อตเตอรี่ ถูกบ่อยๆ
คนพวกนี้เขาจะทำบุญประเภทที่ไม่ได้ตั้งใจไว้ก่อน
คล้ายๆแบบนี้เลย เดินไปเจอถังสังฆทานพอดีเลยทำบุญ
ใครอยากถูกล๊อตเตอรี่บ่อยๆ เวลาเดินไปเจอใครทำบุญที่ไหน ก็ร่วมด้วยเลยน๊ะครับ  ;D

อ้อ ลืมบอกอีกเรื่อง
ปกติน้องเทรนด์จะทานน้ำ mret ด้วย ไม่รู้ใครทานอยู่ไหม
เขาว่าช่วยรักษาโรคลมชักได้ด้วย น้องเทรนด์ทานมาได้ซักระยะแล้ว
แต่น้ำหมดไปแล้วประมาณอาทิตย์นึงได้
วันนี้จะสั่งมาทานต่อ น้องเทรนด์ตั้งแต่ไม่ได้ทานน้ำมา รู้สึกหงอยๆ (คิดเองป่าวไม่รู้) ฮ่าๆ แต่รู้สึกได้
เผื่อใครอยากจะลอง
เคยไปอ่านในเวปเขามา ว่าน้ำนี้ เมื่อก่อนที่อเมริกาทิ้งระเบิดที่ญี่ปุ่น
มีคนกลุ่มนึงหายจากรังษีได้ เขาเลยไปดูแล้วพบว่า คนพวกนี้กินน้ำที่ไหลมาจากสถานที่แห่งหนึ่งบนภูเขา
ก็เลยทำน้ำให้มีลักษณะคล้ายกัน (mret ) นี่แหละครับ
หวังว่าจะช่วยได้น้า

เผื่อใครจะอยากลองบ้าง อิอิ

:P

ตอนนี้น้องเทรนด์ก็ครบ 2 ขวบแล้ว
ขอให้น้องเทรนด์เป็นที่พึ่งของตนเองได้ และเป็นที่พึ่งของพ่อแม่ได้
มีโอกาสได้สร้างบุญสร้างกุศล
ได้ปฏิบัติธรรม เพื่อไปถึงดินแดนพระนิพพานในชาตินี้

สมเด็จพระพุทธองค์จึงตรัสว่า
ถ้าจิตของบุคคลใดว่างจากกิเลสทั้ง 3 ประการ คือ

โลภะ-ความโลภไม่มีในจิต
โทสะ-ความโกรธไม่มีในจิต
โมหะ-ความหลงไม่มีในจิต

อย่างนี้ สมเด็จพระธรรมสามิสรตรัสว่า
เป็นผู้มีความว่างจากกิเลส อวิชชา ตัณหา อุปาทาน คือคำว่า
"นิพพานัง ปรมัง สุขัง"-แปลเป็นใจความว่า นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

ขอให้น้องๆทุกๆคนดีขึ้น และหายขาดจากโรคลมชักโดยเร็ววัน สาธุ
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มีนาคม 2011 เวลา 11:11 น. »
สุขสันต์วันเกิดน้องเทรนด์
ขอให้สุขภาพแข็งแรง หายจากโรคลมชัก พัฒนาการกลับมาทุกอย่างนะคะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มีนาคม 2011 เวลา 12:47 น. »
HBD น้องเทรนด์นะครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรง หายป่วยจากลมชักเร็วๆนะครับ

เรื่องน้ำ mret เคยได้ยินแม่ๆ เค้าคุยกันที่ตอนเยลลี่ไปเรียนพูดครับ เค้าก็ว่าอย่างคุณpop อะครับ รักษาได้หลายโรค
ขนถังน้ำมากรองกันเลยครับ ที่ รร.อะ เค้ายังเคยบอกให้เยลลี่ลองทานดูเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ได้ลองซักที  ;D ;D
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ