เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ  (อ่าน 53814 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogunshop

• ajaxchat
  • Jr. Member
  • *
    • www.shogunkidsshop.com
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 22:22 น. »
อัพเดทอาการกันหน่อยนะค่ะ  หลังจากหายไปนานน้านนาน................. :P

ครั้งสุดท้ายตั้งแต่บอกว่าจะไปทำ  MRI นะค่ะ   ที่หายไปตั้งแต่ช่วงทำ  MRI   นี่เพราะ

มัวแต่ลุ้นผล MRI ของน้องโชกุนอยู่ค่ะ  น้องทำ MRI อยู่ในห้อง  แม่นั่งสวดมนต์ตลอดเวลา

ใจเต้นตุ้ม ๆ ต่อม ๆ ตลอดค่ะ  ตอนที่หมอวิสัญญีวางยาสลบนี่เห็นแล้วยังตกใจค่ะ

แต่ฉีดน้ำขาว ๆ อะไรนี่เข้าเส้นไม่ถึงนาทีคอพับเลย  ตกใจหมดค่ะ

แต่สำมะคันที่

ผล MRI  ออกมาปกติทั้งหมดค่ะ  สมองส่วนไฮโปแคมปัส ( ไม่รู้ว่าเรียกถูกรึป่าวนะค่ะ ) 

แต่เห็นหมอบอกว่าเป็นส่วนที่มักจะเห็นว่าผิดปกติในเด็กที่เป็นลมชักนั้น  ก้อปกติดีค่ะ   

ไม่มีสมองส่วนไหนที่ถูกทำลายจากการชักครั้งก่อน ๆ

แค่รู้ผลก้อโล่งอกอย่างแรงค่ะ  ตอนนี้ก้อเหลือแต่ต้องคุมชักให้ได้

ขวัญยังคงหาหมอ 2 ท่านอยู่นะค่ะ  คือ หมอที่รพ.พระมงกุฎ  บางครั้งก้อเจอ ม.ภิรดี  บางครั้งก้อเจอ ม.ชาครินทร์

และหาหมอที่พระรามเก้าค่ะ คือ หมอพวงทองค่ะ ( เป็นหมอจาก รพ.เลิศสิน )

พอดีหมอทั้งสองที่จะนัดใกล้ ๆ กัน เสมอ 

ตอนที่ทำ MRI ที่พระมงกุฎฯ  ได้ทำ  EEG แบบที่กระตุ้นด้วยแสงไฟดูค่ะว่า อาการชักของน้องไวต่อแสงรึป่าว

ผลก้อออกมาว่า  ไม่ค่ะ  เปิดแฟลชก้อปกติดีค่ะ 

หมอทั้งสองที่บอกว่าให้ระวังเรื่องการไม่สบายเป็นไข้เป็นหลักค่ะ  เพราะสิ่งเหล่านี้กระตุ้นอาการของน้องได้แน่ ๆ

• ajaxchat
  • *
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 22:53 น. »
หลังจากทราบผล  MRI  เมื่อวันที่  18 มีนาคม  2554   ขวัญก้อเริ่มยุ่งมากมากค่ะ

พี่เลี้ยงที่เพิ่งเริ่มจ้างมาช่วยงานบ้านได้  2  เดือน ลาออก 

ลูกน้องที่ร้านของบ้านฝามีที่พอจะให้ช่วยอะไรได้บ้างก้อลาออก ( ที่สำคัญน้องโชกุนติดมากค่ะ อยู่มาตั้งแต่น้องโชกุนยังไม่เกิด )

ขวัญก้อเลยเหมาเรียบอีกแล้วค่ะ  ทำงานบ้าน ( บ้านตึกแถวมี  6  ชั้น 2 หลัง ) ทำข้าวลูก ขายของ หาเงินเลี้ยงลูก

ไม่ค่อยมีเวลาในการใช้คอมฯ เลยค่ะ 

ตอนนั้นก้อเลยตัดสินใจพาลูกเข้าโรงเรียนค่ะ  เพราะไม่งั้นช่วยเวลาที่ขวัญทำงานบ้าน ทำกับข้าว ลูกก้อนั่งดูทีวีตลอดเวลา

ขวัญไม่เห็นถึงประโยชน์ที่จะเกิดขึ้น  อีกอย่างตอนที่เขาดูทีวีเขาก้ออยู่คนเดียวในห้อง ไม่มีใครอยู่ด้วย

เพราะห้องครัวอยู่อีกชั้นนึง  แต่ถ้าเอาเขามานั่งที่ครัวด้วย  เขาก้อจะเล่นอะไรที่อันตรายอยู่เรื่อยค่ะ

และเดินขึ้นลงบันไดตลอด  ขวัญก้อเลยกลัวว่าถ้าให้ลูกอยู่ในห้องคนเดียวถ้าลูกมีอาการขึ้นมาใครจะเห็น

ถ้าให้ลูกอยู่ในครัวด้วยเกิดบาดเจ็บจะทำยังงัย  แล้วเวลาขวัญไปส่งไปรษณีย์ให้ลูกค้าที่เวป

ก้อต้องพาโชกุนเดินไปไปรษณีย์ด้วย  แดดก้อร้อน  รถก้อเยอะ 

ขวัญรู้สึกว่าปัญหามันเริ่มเยอะเกินไปค่ะ  ก้อเลยตัดสินใจลองไปเรียนซัมเมอร์ดูค่ะ 

ที่  โรงเรียนเด่นหล้า  พระราม  5  ค่ะ  ( ใกล้บ้านที่สุดแล้วค่ะ และเป็นโรงเรียนเดียวที่รับเลยค่ะ )

ผลปรากฎว่าหลังจากไปเรียนได้

วันแรก  ขวัญไปรับน้องโชกุนกลับบ้านในสภาพจมูกเขียว มีเลือดออกที่ปลายจมูก

ครูบอกว่าน้องหล่นจากเครื่องเล่นค่ะ

วันที่สอง  ขวัญไปรับน้องโชกุนกลับบ้านในสภาพใต้ตาเขียว ใหญ่ประมาณเกือบ 2 นิ้ว

ครูบอกว่าน้องแย่งของกับเพื่อนแล้วตกจากเก้าอี้ไปกระแทกที่มุมโต๊ะ

วันที่สี่  น้องร้องไม่อยากไปโรงเรียนค่ะ  บอกว่าคุณครูตี  พอถามว่าตีที่ไหน  น้องบอกว่า

คุณครูตีที่แขน เพราะว่าโชกุนไปแกล้งเพื่อนค่ะ

( ขวัญมีคิดว่าเด็กเพิ่งเคยไปโรงเรียนไม่น่าจะตีกันเลย  น่าจะพูดกับน้องเขาก่อนไม่งั้นเด็กจะเกลียดการไปโรงเรียนได้นะ )

หลังจากนั้นน้องก้อเริ่มเป็นหวัดค่ะ เป็นเรื้อรังมาหลายวัน  พาหาหมอตลอด  หมอทั้งสอง รพ.ก้อให้ยาแก้หวัด + ลดไข้

ไปหารวม ๆ กันก้อเกือบ 6 รอบค่ะ เพราะไอหนัก  น้ำมูกเขียวและเหนียวมาก  จนท้ายสุดเมื่อวันจันทร์ที่แล้ว

พอดี หมอที่พระมงกุฎฯนัด  ได้พบ ม.ชา ค่ะ  ก้อบอกหมอว่าน้องยังไอไม่หาย  หมอฟังแล้วบอกว่าเป็นหวัดนั่นแหละ

ให้งดน้ำเย็น ของเย็นนะ  แล้วนัดอีก  2  เดือนตรวจเลือดดูระดับยาและค่าตับ   อาการโดยรวม ณ เช้านั้นปกติค่ะ

แต่พอกลับถึงบ้าน  น้องมีอาการไอจนหอบหลังจากวิ่ง  หอบแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน  ขวัญรู้สึกว่ามันแปลก ๆ  แต่ยังไม่คิดอะไร

เช้าวันอังคารยังพาไปเรียนตามปกติแต่ฝากครูช่วยดูเรื่องไอและน้ำมูก  ครูบอกว่าไม่มีอาการไอ มีน้ำมูกนิดหน่อย

ขวัญก้อถามน้องโชกุนว่าไปหาหมอมั้ย  น้องไม่ยอมไปค่ะ  ยังงัยก้อไม่ยอม  ก้อเลยพากลับบ้าน

พอมาถึงบ้านก้อมีอาเจียน  จากนั้นก้อมีอาการไอจนหอบอีก  แต่แค่ครั้งเดียว 

วันพุธก้อยังพาน้องไปโรงเรียนอีก แต่วันนี้ครูบอกว่าน้องไม่ไอเลย  แต่ขวัญก้อพาน้องไปโรงพยาบาลค่ะ

แต่เป็น รพ.ยันฮี ที่น้องหาอยู่แต่ก่อน  ไปถึงหมอก้อตรวจแล้วบอกว่ามีเสียงวี้ดวี้ดที่ปอด

ให้ไปเอ็กซเรย์ปอดดู  ปรากฎว่า ปอดบวมค่ะ   ต้อง admit  แต่เนื่องด้วยน้องไม่มีไข้ มีแต่น้ำมูกเหนียว

ไอมีเสมหะมาก  และหอบ   ทานข้าวได้ปกติ  จึงไม่ต้องให้น้ำเกลือ

หลังจากนอนได้ 1 วัน  นอนมีอาการถ่ายเนื้อเหลวหน่อย ๆ แต่ขวัญยังไม่เอะใจอะไร เพราะคิดว่าอาจจะกินนมเยอะ

จนวันที่  4  น้องมีอาการท้องอืด ท้องบวมแข็ง  อาเจียน   หมอบอกว่าน่าจะเป็นอาการท้องอืดปกติให้กิน แอร์เอ็กซ์

จากนั้นท้องก้อยุบลง แต่ยังมีอาการอาเจียนอยู่  มีถ่ายเหลวนิด ๆ แต่ไม่กระปิดกระปอย 

วันที่  7  น้องมีอาการท้องอืด ท้องบวมแข็ง  อาเจียน  รวมทั้งถ่ายเหลวมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยว  หลายครั้ง

หมอตรวจอีกครั้งบอกว่าลำไส้อักเสบ  หมอบอกว่าเชื้อย้ายจากปอดไปที่ลำไส้  ทำให้มีอาการต่อเนื่อง

ให้งดนมวัวประมาณ  1  อาทิตย์ 

หลังจากออกจากโรงพยาบาล  ถ้านับตั้งแต่วันที่เข้า รพ.รอบนี้ 

วันนี้ก้อวันที่  10  แล้ว  น้องยังมีอาการท้องอืดอยู่ และ อาเจียนนิดหน่อย  แต่ดูดีขึ้นกว่าวันแรก ๆ ค่ะ

• ajaxchat
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 23:02 น. »
เบ็ดเสร็จตลอดซัมเมอร์ที่โรงเรียน น้องโชกุนไปเรียนแค่ 10 วันเองค่ะ

นี่ก้อเลยมานั่งคิดว่าจะให้เรียนเทอม 1 ดีมั้ย 

แต่ขวัญจ่ายค่าเทอมไปแล้วนะค่ะ  แต่เขาบอกว่าถ้ายังไม่เรียนเทอมแรกจะไปเรียนเทอมสองก้อได้ค่ะ

คุณพ่อคุณแม่ทั้งหลายว่ายังงัยดีค่ะ เรียนเทอม 1 หรีอ เทอม 2 ดีค่ะ

กลัวไม่สบายกลับมาแล้วอาการชักจะตามมาเหมือนกันอ่ะค่ะ :-\

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 08:48 น. »
โอ้โห โชกุนเจ็บตัวเยอะพอๆเยลลี่เลยครับ แต่ถ้าที่โรงเรียน เยลลี่เคยฟันบิ่นเพราะล้ม ครั้งเดียวครับ เพราะครูค่อนข้าง serious กะเยลลี่มาก (พ่อแม่มานบอกครูทกวันว่าให้ระวังเยลลี่ ^__^)
ผมว่าคุณขวัญลองคุยกะครูประจำชั้นดูแบบจริงจังเลยครับว่าพอดูแลไหวไหม เพราะผมก็คุยกะครูตรงๆว่า เยลลี่เป็นยังไงๆ ช่วงเปิดเทอมแรกๆก็เครียดครับ แต่ก็ผ่านมาได้
รู้สึกอาทิตย์หน้าที่เด่นหล้ายังมีเรียน minicamp อีก 10 วันให้ปรับตัว ยังไงลองดูอีกฮึดครับ หรือไม่งั้นคุยกะครูว่าถ้าเปิดเทอมขอลองเรียนดูซัก 1 week ถ้าไม่ไหวก็ขอ drop ไว้ก่อนครับ

อ่านๆดูแล้ว ถ้าไปเรียนได้จริง คุณขวัญคงหายเหนื่อยมากกว่านี้ แถมน้องโชกุนอาจมีพัฒนาการอะไรใหม่ๆที่ดีขึ้นกว่าอยู่บ้าน ส่วนเรื่องไป รร แล้วไม่สบายก็ต้องทำใจล่ะครับ
เป็นเรื่องธรรมดามากเลยอะ เพราะเด็กเยอะครับ เอาว่าถ้าดูแล้วเริ่มไม่สบายก็ต้องรีบจัดการทานยาดีกว่า

ส่วนตัวผม ผมว่าลองไปเรียนดูดีกว่าครับ เราแค่บอกครูไปตรงๆว่าน้องมีโรคประจำตัว ฝากครูดูแลหน่อย ผมว่าครูคงพอช่วยได้ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Nonglak kulwaikowit

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 09:00 น. »
ก้อยก็เจอปัญหาเรื่องลูกไปเรียนแล้วไม่สบายบ่อยเหมือนกันค่ะ ซัมเมอร์นี้ก็เลยให้หยุดเลยค่ะ คุณหมอก็แนะนำ แต่ไมรู้เปิดเทอมจะเป็นยังไงนะคะคงต้องรบกับลูกอีกที

• ajaxchat
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:35 น. »
เปิดเทอมได้ 2 วัน  น้องโชกุนของเรายังไม่ได้ไปโรงเรียนเลยค่ะ

แต่มานอนตีพุงที่โรงพยาบาลอีกแล้น... :'(

เพิ่งออกจากโรงพยาบาลได้ไม่ถึงเดือน  คิดถึงอีกแล้วรึลูก... :(

วันนี้ก้อมาด้วยอาการไอมาก มีไข้ 38 c  อาเจียน 

เล่นเอาแม่ปวดเฮดอีกแล้ว  :-[

เมื่อวานครูที่โรงเรียนก้อโทรมาบอกว่า คุณแม่ลืมรึป่าวค่ะว่าเปิดเทอมแล้ว

เลยบอกไปว่าอยากไปโรงเรียนเหมือนกัน แต่ร่างกายไม่อำนวยเลยอ่ะ

ไม่รู้ว่างวดนี้จะใช้บริการโรงพยาบาลกี่วัน...เฮ้อ....

ส่วนเรื่องอาการโดยรวม  ยังไม่มีอาการชักเกิดขึ้นค่ะ

แต่อาการกระตุกเริ่มแรงขึ้น ถี่ขึ้น  ไม่รู้ว่าเป็นอาการนำรึป่าว  ???

เสียวอยู่เหมือนกันค่ะเนี่ย

( ตอนนี้น้องโชกุน ทานเดพากิ้นส์ เช้า-เย็น  0.75 ml. ค่ะ )

• ajaxchat
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 มิถุนายน 2011 เวลา 01:01 น. »
วันนี้โชกุนไม่สบายอีกแล้วค่ะ มีไข้ ครูที่โรงเรียนโทรมาให้ไปรับ 

ไอเยอะอีกเหมือนเดิม 

ขวัญคิดแล้วคิดอีกว่าจะไปหาหมอที่ไหนดี จะไปหาหมอที่พระรามเก้า วันนี้หมอลมชักก้อไม่เข้า 

จะไปหาที่พระมงกุฎฯ ใจก้อคิดว่าเท่านั้น 

เพราะเมื่อวันจันทร์ไปหา อ.ชา มาเขานัดตรวจเลือด ก้อเริ่มเห็นโชกุนไอเยอะแล้ว 

ก้อบอกหมอให้ช่วยดูให้หน่อย  หมอบอกว่าก้อยังซนอยู่ไม่เป็นไรหรอก 

พอวันนี้ไข้ขึ้นไม่รู้จะเอาไปที่ไหนดี จะไปหายันฮีเหมือนเดิมก้อเหมือนเลี้ยงไข้ 

เพราะเดือนที่แล้วโชกุนไปหาหมอที่ยันฮีทั้งหมด 12 ครั้ง admit 3 ครั้ง 

พอมาวันนี้คิดไม่ออกเลยไม่รู้จะเอาไปที่ไหน เบอร์โทรสมาชิกที่ลมชักขวัญก้อไม่มี ไม่รู้จะปรึกษาใครดี 

พอดีนึกขึ้นได้ว่า ตอนเช้าวันนี้ตอนที่ป้อนข้าวโชกุนอยู่ที่โรงเรียน มีคุณแม่ท่านนึงเขาเห็นโชกุนกินยาเยอะแยะ 

เขาก้อถามว่าเป็นอะไร รักษาที่ไหน แล้วเขาก้อแนะนำว่าลูกเขาเป็นหวัดไปหาพญาไทยังงัยก้อไม่หาย 

คราวหลังพาไป ศิริราช ครั้งเดียวอยู่ 

ขวัญก้อเลยคิดไปคิดมาไป ศิริราช ดีกว่า ก้อเลยสุ่มไปเอา เอากะละมัง น้ำร้อน น้ำเย็น ขึ้นรถไปด้วย 

ไปเช็ดตัวลูกกันบนรถ 

แล้วก้อไปติดต่อทำบัตรใหม่ ขวัญจำได้ว่ามีสมาชิกหลายท่านที่หาคุณหมอลมชักที่ศิริราช แต่ไม่แน่ใจว่าใช่ชื่อ คุณหมอสรวิศ รึป่าว 

ไปทำบัตรตั้งแต่บ่าย 4 ได้ตรวจประมาณ 6 โมง 45 เจอกับคุณหมอสรวิศ วีรวรรณ 

ขากลับขึ้นรถมา ไอเป็นปืนกลเลยค่ะ ไม่มีหยุดหายใจเลยค่ะ 

ส่วนหมอพระมงกุฎ ขวัญก้อไม่เข้าใจทำไมเขาต้องให้เราไปหาหมอหลาย ๆ คน ทำไมเขาไม่ตรวจโรคอื่นด้วยเลยในเมื่ออาการเหล่านี้ก้อกระตุ้นให้ชักได้ 

??? ??? ???

เมื่อวันจันทร์เจาะเลือดวัดระดับยาได้  55.55   หมอสั่งปรับยาจาก  0.75  ml.  เช้าเย็น   เป็น  1  ml. เช้าเย็น ค่ะ

ส่วนด้านล่างนี่เป็นบทสนทนาระบายความอัดอั้นหน่อยค่ะ

NONG [16|มิ.ย. 12:32 AM]: คุณขวัญ วันที่ 21 ที่พระมงกุฏมีงานให้ความรู้เรื่องโรคลมชักไปไหม อ.โยธิน จัด สมาชิกเราไปกันหลายคนละ 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:32 AM]: เดือนนี้รึค่ะ 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:33 AM]: ไปแต่พ่อแม่รึค่ะ เอาลูกไปด้วยได้มั้ยค่ะ 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:33 AM]: ขวัญจะไปไหนต้องเอาลูกไปด้วยค่ะ พี่น้อง ไม่มีใครเลี้ยงให้ 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:34 AM]: วันนี้ก้อเพิ่งทะเลาะกับแม่สามีแล้วก้อพี่สามีค่ะ เรื่องโชกุนนี่แหละ 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:34 AM]: ไม่อยากทะเลาะหรอกค่ะ ทำกับเราคนเดียวเราไม่ว่า แต่ทำกับโชกุนด้วยนี่ยอมไม่ได้จริง ๆ ค่ะ 
NONG [16|มิ.ย. 12:34 AM]: ได้มั้ง ไม่เห็นว่าห้ามเอาใครมานี่ ลองดูเลยค่ะ http://www.lomchakclub.com/v9/...3099#new 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:36 AM]: แล้วลูกจะอยู่ให้รึค่ะเนี่ย ยิ่งซนอยู่ด้วย พอ ๆ กับน้องนิวเลยค่ะ ( เอ...ใช่น้องนิวรึป่าวนะ ที่ซน ๆ เนี่ย ) 
NONG [16|มิ.ย. 12:36 AM]: เฮ็อ อยู่ด้วยกันก็มีกระทบกันบ้าง พี่ไม่ชอบอยู่กับใคร ยิ่งพี่น้องเอาแค่พอไปมาหาสู่กันได้ ถ้าอยู่ด้วยกันกลัวมีเรื่อง 
NONG [16|มิ.ย. 12:36 AM]: อ่อ ค่ะ ใช่ค่ะ น้องนิวกับน้องกร ซนทั้งคู่ 
NONG [16|มิ.ย. 12:37 AM]: เห้นว่าหัวข้อน่าสนใจดี ก็เลยชวนกันไป 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:37 AM]: อันนี้กระทบรุนแรงค่ะ โชกุนซนจะวิ่งออกจากบ้าน บอกดี ๆ จับดี ๆ ก้อได้ นี่เป็นย่าประสาอะไรเอาขาไปขัดขาหลานให้สะดุดล้มหน้ากระแทก 
NONG [16|มิ.ย. 12:38 AM]: เออ ทำได้เนอะ แล้วย่าว่าไงบ้าง 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:38 AM]: ก้อทำเป็นไม่สนใจ ก้อเขาเป็นคนทำเองนี่ 
NONG [16|มิ.ย. 12:39 AM]: ประหลาดจัง 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:39 AM]: แล้วเมื่อวานลูกน้องที่ร้านของสามีก้อมาบอกว่า ให้ขวัญดูหลังโชกุนด้วยว่าเป็นงัยบ้าง ขวัญก้อถามว่ามีอะไร ( ขวัญแค่นั่งกินข้าวแป๊บเดียว ไม่เกิน 5 นาทีด้วยซ้ำ ) 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:40 AM]: ลูกน้องบอกว่า โชกุนไปหยิบของเล่นของน้องบ้านข้าง ๆ บอกว่าขอยืมเล่นหน่อย ย่าของโชกุนเองนี่แหละก้อไปแย่ง ยื้อกันอยู่ 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:41 AM]: เด็กอ่ะเด็ก ก้อน่าจะรู้ว่าถ้าไปยื้อเด็กก้อออกแรงเต็มที่แบบไม่มีป้องกันตัวเองอยู่แล้ว นี่ยื้ออยู่ดี ๆ ย่าแกก้อตั้งใจปล่อยมือเฉย 
NONG [16|มิ.ย. 12:41 AM]: แย่จัง 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:42 AM]: โชกุนกระเด็นถอยหลังไปกระแทกกับขอบเก้าอี้ไม้ ร้องไห้สนั่นเลย 
NONG [16|มิ.ย. 12:42 AM]: ไหงเป้นแบบนี้ 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:42 AM]: ลูกน้องบอกว่า ปกติโชกุนอึดจะตาย แทบจะไม่เคยร้องไห้เลย คราวนี้ร้องสนั่นน่าจะเจ็บมาก เพราะเดินไม่ไหวบอกให้ลูกน้องอุ้มเลย 
NONG [16|มิ.ย. 12:42 AM]: อยู่ด้วยกันได้เหรอนี่ 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:43 AM]: ขวัญก้อไม่เข้าใจเขา ทุกวันนี้นะพี่น้อง ขวัญอยากจะบ้าตาย 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:43 AM]: ขวัญถึงบอกว่าขวัญอยู่บ้านนี้ไม่ได้งัย 
NONG [16|มิ.ย. 12:43 AM]: อืม 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:44 AM]: ขนาดตอนเช้า ๆ ไปโรงเรียน ขวัญต้องตื่นตั้งแต่ตี 4 ครึ่งมาทำข้าวให้ลูก พอตอน 6 โมงครึ่งก้อจะฝากให้ 
NONG [16|มิ.ย. 12:44 AM]: แล้วที่เคยบอกจะย้ายออก 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:45 AM]: ลูกน้องที่ร้านพาลงมาก่อน เพราะขวัญหยิบของทั้งข้าวทั้งน้ำทั้งยาทั้งกระเป๋านักเรียนกระติกน้ำ เช็คของไม่ให้ขาด 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:45 AM]: ย่าแกก้อจะตะโกนมาเลย แม่มันไปไหน ให้มันเลี้ยงเองสิ เอาลงมาทำไม 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:45 AM]: ฟังแล้วเซ็ง ทุกวันนี้ฝากใครไม่ได้ กลัวลูกเจ็บตัว 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:45 AM]: ลูกก้อโตแล้วยังต้องเอาเข้าไปอาบน้ำด้วยกันเลยอ่ะ 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:46 AM]: แล้วก้อบอกลูกทุกวันว่า มีแค่เราสองคนได้มั้ย โชกุนก้อไม่ยอม บอกแต่ว่าต้องมีปะป๊าไปด้วย แล้วก้อร้องไห้ 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:47 AM]: บอกว่าถ้าไม่มีปะป๊า..โชกุนจะเสียใจ หม่ามี๊ไม่รักโชกุนรึ โชกุนเสียใจหม่ามี๊เห็นมั้ย 
NONG [16|มิ.ย. 12:47 AM]:   
NONG [16|มิ.ย. 12:47 AM]:   
shogunshop [16|มิ.ย. 12:47 AM]: ขวัญก้อไม่กล้าหักหาญน้ำใจลูกอ่ะ 
NONG [16|มิ.ย. 12:47 AM]: เดี๋ยวลูกจะแย่ก่อน 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:48 AM]: ก้อกลัวอย่างนั้น ก้อเลยไม่รู้จะทำยังงัย ทุกวันนี้อยู่ที่นี่ เขาก้อเหมือนให้แค่ห้องนอนใช้ ห้องน้ำใช้ มีน้ำ มีไฟ ให้แค่นั้น อย่างอื่นจ่ายเองทุกอย่าง 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:49 AM]: ค่าเทอมลูก ค่ากิน ค่าหมอ ค่าน้ำมัน ขวัญจ่ายเองหมด 
NONG [16|มิ.ย. 12:49 AM]: โทษทีคุณขวัญ ต้องไปแล้ว 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:49 AM]: ได้เลยค่ะ พี่น้อง 
shogunshop [16|มิ.ย. 12:50 AM]: ราตรีสวัสดิ์นะค่ะ 
NONG [16|มิ.ย. 12:50 AM]: วันที่ 21 ถ้าไปได้ก็ไปเจอกัน ถ้าโชกุนอยู่ไม่ไหวก็กลับก่อนดีมั้ย

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 มิถุนายน 2011 เวลา 15:47 น. »
อ่านที่คุณขวัญระบายแล้วอึ้งเลยครับ ไม่รู้จะพูดยังไง ได้แต่ขอให้คุณขวัญเข้มแข็งนะครับ

• ajaxchat
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 09:00 น. »
ขอบคุณคุณเจนมากนะค่ะ   ยังงัยก้อจะพยายามสู้สู้ค่ะ เพื่อโชกุน

วันที่   21/6/54   กะว่าจะไปฟังสัมมนาที่ รพ.พระมงกุฎฯ ซะหน่อย

แต่เช้าวันนั้นโชกุนดูไม่ค่อยสดชื่นเท่าไหร่  ไม่รู้เป็นเพราะว่าตอนกลางคืนไอเยอะรึป่าว

แต่ก้อยังพาไปโรงเรียนเพราะเห็นยังเล่นเป็นปกติดี

แต่ประมาณบ่ายโมง ทางโรงเรียนโทรมาว่าน้องมีไข้ค่ะ วัดได้  37.6 องศา  กำลังเช็ดตัวอยู่

ขวัญรีบไปรับที่โรงเรียน  ไปถึงโรงเรียน  โชกุนริมฝีปากแดงแป๊ด  หน้าแดง  แก้มแดง  ตัวร้อน

วัดไข้ได้  38.6  องศา   นึกในใจเลยค่ะ  อย่าชักนะลูก  อย่าชักนะลูก

รีบขับรถพาไปโรงพยาบาล  ระหว่างทางให้ทางยาลดไข้ไทลินอล  5  ml. 

ไปถึงโรงพยาบาลรีบส่งให้พยาบาลเช็ดตัวลดไข้

พอเจอหมอ  หมอก้อให้ยาแก้ไอ  ยาละลายเสมหะ  ยาฆ่าเชื้อ

ไข้ลดลง  หมอให้กลับบ้าน

พอตกดึกประมาณ  23.45  น.  หายใจติดขัด กระสับกระส่าย  วัดไข้ได้  38.3  องศา

รีบปลุกโชกุนขึ้นมาเช็ดตัวลดไข้  พร้อมให้ทานยาซาร่าสำหรับเด็ก  5  ml.   เช็ดตัว  15  นาที  พัก

วัดไข้ยังไม่ลดแถมขึ้นเรื่อย ๆ  ก้อเช็ดตัวต่อ  จนตี  1  วัดไข้ได้  38.6  องศา

โชกุนเริ่มมีอาการตาค้าง คล้าย ๆ อาการตอนกำลังจะชัก  ก้อรีบเรียกให้รู้สึกตัว  นิ่งอยู่อีก 20 วิ  ก้อรู้สึกตัว

ไม่รู้ทำไงดี  ขวัญกลัวไข้ขึ้นต่อ เลยเอายาลดไข้สูงให้กินอีก  2  ml.  แล้วรีบซิ่งรถไปโรงพยาบาล

ไปถึงโรงพยาบาล  ตี 1 ครึ่ง   รอเจอหมอ แต่เจอหมอเวร....

หมอเอาแต่วนถามอยู่ได้ว่า  ยาที่ให้กินไปกี่ mg/ml  ค่ะ  ขวัญก้อบอกว่าไม่รู้ไม่ได้เอายาลดไข้มา

รีบออกมาเอามาแต่ยากันชัก  แต่ยาก้อได้จากโรงพยาบาลเมื่อตอนบ่าย  หมอเช็คดูสิ

หมอก้อวนถามอยู่ได้ว่ากี่ mg/ml  โอ้ย..ไข้ลูกฉันขึ้นอยู่ ให้พยาบาลเช็ดตัวลดไข้ก้อยังดี

ปล่อยให้วิ่งอยู่ได้   แถมหมอบอกว่า  มีไข้แต่ยังวิ่งได้  ไม่เป็นไรหรอก  เดี๋ยวจ่ายยาลดไข้ให้ใหม่จะได้รู้ว่ากี่  mg/ml

หมอบ้าไปแล้วมั่งเนี่ย

ขวัญเลยบอกว่าจะ  admit  ก้อยังลังเลอยู่ได้  บอกว่าไม่รู้แล้วจะ  admit 

กว่าจะได้ admit  ปาไปตี 3   และตั้งแต่ตี  5  ถึง  บ่ายโมงของอีกวันนึง

โชกุนไข้ขึ้นถึง  39.5  องศา   กินยาลดไข้ทุก  4  ชั่วโมง  ไข้ไม่ลง  ยาลดไข้สูงก้อแล้วไม่ลง

เช็ดตัวจนตัวจะเปื่อย   บ่ายโมงหมอสั่งเจาะเลือดและให้น้ำเกลือ  ให้ยาทางสายน้ำเกลือ

ไข้เริ่มลง   แต่กลับมาขึ้นอีกครั้งตอนค่ำ ๆ  วัดได้  38.9  องศา 

รุมเช็ดตัวยันมืด  ขวัญต้องตื่นมาวัดไข้ลูกทุก 1 ชั่วโมง   พอตีห้าโชกุนตื่นขึ้นมาปลุกขวัญ

แล้วบอกว่าหม่ามี๊ครับโชกุนหนาว หนาวมากเลย  หม่ามี๊ช่วยหน่อย   

โชกุนตัวสั่น ปากสั่น มือเท้าเย็น   ขวัญกอดลูกเอาไว้แล้วเรียกพยาบาลบอกว่าสงกะสัยไข้กำลังจะขึ้น

พยาบาลมาวัดไข้ได้  37.3  องศา  ไม่มีไข้นี่ค่ะ คุณแม่

ขวัญก้อยืนยันว่ายังงัยยังงัยไข้ต้องขึ้นแน่

หลังจากนั้นขวัญวัดทุกนาทีเลยค่ะ   ไม่เกิน  10  นาที ไข้ขึ้นไป  38.6  องศาแล้ว

เรียกพยาบาลตลอดที่วัดไข้ค่ะ  จนบอกว่ารีบเช็ดตัวเลยค่ะ เดี๋ยวขึ้นกว่านี้ 

พยาบาลเอายาลดไข้ให้กิน พร้อมเช็ดตัว

ไข้ขึ้นอย่างนั้นอยู่ยัง 8 โมงเช้า  ไข้ถึงลง

แล้วหลังจากนั้นก้อไม่มีไข้ค่ะ  แต่ยังมีไอมีเสมหะอยู่มาก

ตอนนี้ก้อยังอยุ่ที่โรงพยาบาลอยู่ค่ะ

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 10:15 น. »

ยังไงก็เข้มแข็งนะคุณขวัญ อดทนเพื่อลูก เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ สู้เพื่อลูกของเราค่ะ  หลิงหลิงเองก็เพิ่งออกจากรพค่ะ

แอน

แอนแม่หลิงหลิง

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 14:16 น. »
คุณขวัญ น้องโชกุนน่าจะติดเชื้อไวรัสป่าวคะ เพราะไข้มันจะขึ้นตลอดไม่ค่อยยอมลง กินเวลาเต็มๆ ก็ 7-10 วันค่ะถึงจะดีขึ้น ก็ต้องเช็ดตัว กินยาลดไข้ ยาฆ่าเชื้อไปเรื่อยๆ เพราะเนเน่เคยเป็นค่ะ

ตอนนี้สองสาวก็อ่วมเลย เป็นหวัดติดกันไปมางอมแงม จะหายก็ไม่หายซะที เหมือนจะดีขึ้นก็กลับมาเป็นใหม่ทั้งคู่ ร่วมสองอาทิตย์กว่าแล้วค่ะ เอาใจช่วยนะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• ajaxchat
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 22:15 น. »
ขอบคุณมากนะค่ะ คุณแอน คุณแกม สำหรับกำลังใจล้นเหลือแบบนี้  ทุกวันนี้ก้อสู้เพื่อลูกอยู่ค่ะ 

ลูกเข้าโรงพยาบาล พ่อเขาแทบไม่มาแลเลย   นี่เมื่อตอนเย็นมา  มาถึงก้อมานอน

ขวัญก้อบอกว่า  ช่วยดูลูกหน่อยสิ  ( พอดีขวัญรับโทรศัพท์ลูกค้าที่โทรมาสั่งของค่ะ )

เขาก้อไม่สนใจเดินออกไปข้างนอกห้อง ไปนอนห้องคนไข้อื่นที่ว่างอยู่ไม่สนใจเลย  >:(

พอกลับเข้ามาตอนทุ่มนึง มาถึงก้อมาเปิดประตูระเบียง  กับ  เปิดประตูห้อง  บอกว่าลมจะได้ไหลเวียน

แต่ตอนนั้นฝนทำท่าจะตก ลมที่พัดมาเป็นลมเย็น แถมเราอยู่ชั้นสูงด้วย  ลมไหลเวียนจริง ๆค่ะ

ข้าวของกระเด็นออกนอกห้องหมด   

โชกุนงี้นอนตัวเย็นเจี๊ยบ  ขวัญก้อบอกว่าอย่าเปิดแล้วเดินไปปิดประตูระเบียง  พี่แกก้อเปิดอีก

ไม่รู้สมองคิดอะไร  คิดถึงความเป็นพ่อบ้างรึป่าว  รึว่ามีความเป็นคนเหลืออยู่บ้างมั้ยเนี่ย

ถ้ามาแล้วแบบนี้  ไม่ต้องมาหรอก  กลับไปอยู่บ้านคุณเถอะ   >:(

แค่เห็นหน้าก้อเบื่อแล้วอ่ะ

สรุปว่าน้องโชกุนติดเชื้อไวรัสจริง ๆค่ะ  มีไข้สูงไม่หยุดเลย  เช็ดตัวแล้วเช็ดตัวอีก  เอากันจนเปื่อยเลยค่ะ

นี่ลูกชายของน้องชายแฟนก้อยังมาเป็น โรคมือเท้าปาก อีก   แถมมาเล่นของเล่นของน้องโชกุนที่บ้าน

สงกะสัยถ้าได้ออกจากโรงพยาบาลต้องพาไปอยู่บ้านคุณตาก่อน  แล้วขวัญกลับมาทำความสะอาดของเล่นก่อน

ไม่งั้นเดี๋ยวเป็นอีก  ยุ่งแน่ ๆ  :'(

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 22:30 น. »
ได้รับยาฆ่าเชื้อไปแล้ว ตอนนี้ไข้ไม่มีแล้วใช่ไหมครับ
พยายามหาผ้ามาพาดที่หน้าอกน้องโชกุนน๊ะครับ
พาดตลอดเวลานอนเลย หน้าอกจะได้อุ่นๆครับ
น้องวินก็ติดเชื้อไวรัสเหมือนน้องโชกนเลย
ไข้ขึ้นอยู่ 5 วันครับ 38 39 ไม่ลงอย่างนี้เลยครับ
ได้ยาฆ่าเชื้อไปวันที่ 4 วันที่ 5 ไข้ถึงจะเริ่มลด

เรื่องที่บ้านน่าเห็นใจมากครับ
แต่ก็เป็นกำลังใจให้ครับ
อย่าท้อน๊ะครับ สู้ๆเพื่อน้องโชกุนครับ
สู้สู้

• ajaxchat
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 23:13 น. »
หลังจากออกจากโรงพยาบาลคราวที่แล้ว  ขวัญพบทางสว่างแล้วค่ะ

ฮ่าฮ่าฮ่า..........ได้หมอถูกชะตาต้องใจแล้ว

รักษาโชกุนสองวันหายเลย   ไม่ไอ  ไม่มีน้ำมูก   ลาขาดกันเลยทีนี้

แต่ท้ายที่สุดเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาก้อเพิ่งเข้าโรงพยาบาลอีกครั้ง

แต่ครั้งนี้เป็น อาหารเป็นพิษค่ะ อาเจียนไม่หยุด จนต้องพาเข้าโรงพยาบาลค่ะ

แล้วก้อเลือกเข้าโรงพยาบาลที่หมอคนที่รักษาโชกุนหาย  ก้อคือ โรงพยาบาลวิภาวดีค่ะ

แหม..เข้าไปในสภาพแม่ใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้น  อุ้มลูกใส่ชุดอยู่บ้าน

เข้าไป admit  แบบเนี่ย

โรงพยาบาลตามเก็บเงินตั้งแต่ยังไม่เที่ยงของอีกวันเลยค่ะ  กลัวไม่มีตังค์จ่ายมั้ง

ส่วนหมอก้อวิเคราะห์ว่าน่าจะมาจาก อาหารของโรงเรียนค่ะ  เพราะอาหารเป็นพิษ

จะมีอาการใน  6  ชั่วโมง  และโชกุนกินข้าวที่ขวัญทำมื้อสุดท้ายตอน  7  โมงเช้า

แต่พอไปรับที่โรงเรียนบ่นปวดท้องตอน  4 โมงเย็น  พอ  5  โมงเย็นเริ่มอาเจียน

เฮ้อ....ตั้งแต่เปิดเทอมมา  นี่  admit  รอบที่  5  แล้วค่ะ 

แม่นี่เหนื่อยใจจัง  :'(

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 23:20 น. »
ดีใจที่เจอหมอที่ถูกชะตากับน้องโชกุนค่ะคุณขวัญ จะได้มีหมอประจำตัวซะที เด็กเล็กไปโรงเรียนป่วยบ่อยมากจริงๆ น้องเนย น้องเนเน่ น้ำมูกไหลร่วมเดือนแล้ว ดีขึ้นแต่ก็ไม่หายขาดซะที เป็นเพราะแกมไม่ค่อยให้กินยาสม่ำเสมอช่วงหลังๆ ด้วยมั้งคะ ไม่อยากให้กินมากเพราะเค้าทานยากันมาเยอะแล้วเหมือนกัน .. ตอนนี้ยังกินยาแก้แพ้กันอยู่เลย  :(
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด