เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะหน่อยค่ะ  (อ่าน 2227 ครั้ง)

ออฟไลน์ Scart

• Newbie
  • *
ขอคำแนะหน่อยค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 20:54 น. »
คือน้องเริ่มมีอาการชักให้เห็นครั้งแรกตอน 5 เดือนครึ่งค่ะ ครั้งแรกที่บ้าน ยายกำลังจะพาไปอาบน้ำค่ะเอาใส่รถเข็ญเด็กไว้แล้วเดินไปเตรียมน้ำอาบให้น้อง พอเดินกลับมาเห็นน้องตาเหลือกตอนแรกยายเข้าใจว่าข้าวติดคอ เพราะเพิ่งกินข้าวเสร็จ ก็เลยล้วงคอ ตีก้นให้ร้อง ระหว่างนั้นน้องมีอาการคอพับเหมือนคนเป็นลม ยายก็พยายามเรียกให้ตื่นอยู่ประมาณ 2-3 นาที สักพักก็ตื่นร้อง แล้วช่วงบ่ายก็เป็นอีกรอบ แต่รอบสองเป็นแค่แป๊บเดียว ตอนเย็นแม่กลับมาถึงบ้านจะพาไปหาหมอ พออุ้มเดินอยู่ซักพักน้องเหมือนจะหงายหลังแล้วก็ตาเหลือกขึ้นแม่ตกใจแทบช็อค รีบโทรหาพ่อให้รีบพาไปโรงพยาบาล สรุปหมอให้ admid อาการที่ รพ. ตอนกลางคืนน้องก็นอนหลับปกติ ไม่มีอาการอะไร พอตื่นมาช่วงเช้าประมาณ 6โมง เริ่มมีอาการชักอีก แม่ก็กดกริ่งเรียกพยาบาล (ชักแต่ละครั้งน้องตัวไม่เกร็งมากเท่าไหร่มือเท้าปกติ) พยาบาลก็ปฐมพยาบาลและฉีดยาแก้ชักน้องก็ตื่นร้อง จากนั้นชักอีกรอบตอนประมาณ 11.30 น. ชักช่วงที่กำลังจะพาไปทำ EEG เหมือนเช่นเคยพยาบาลก็เช็ดตัวปฐมพยาบาลเหมือนเคย พอเสร็จก็ส่งตัวไปทำ EEG อีก รพ.หนึ่ง พอทำ EEG เสร็จประมาณ 16.00 น้องชักอีกรอบ ทางโรงพยาบาลเลยฉีดยากันชักให้แล้วก็ส่งตัวกลับ รพ.เดิม หลังจากได้ยากันชักน้องก็ไม่มีอาการชักอีกเลย ลืมบอกไปค่ะว่า ผลตรวจเลือดน้องไม่เจออะไรที่ผิดปกติ ส่วนผล EEG ก็ปกติไม่เจอคลื่นชักใดๆ ตอนนี้ทาน Dilantin มา 1 อาทิตย์น้องปกติไม่มีอาการใดๆ  คือคุณหมอให้ทานยา 1 ปี ถ้าใน 1 ปี ไม่มีอาการชักอีก ก็จะให้ลดหรือหยุดยาค่ะ
สรุปคือน้องชักไม่ทราบสาเหตุ ใครเป็นแบบเราบ้างคะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ตอนนี้กลุ้มใจมาก

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำแนะหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 11:58 น. »
เด็กกลุ่มที่ชักโดยไม่ทราบสาเหตุและไม่มีคลื่นชักมีอยู่ค่ะ ถ้าชักแล้วได้รับการตรวจหาสาเหตุทั่วไปที่อาจก่อให้เดิกอาการชัก เช่น การติดเชื้อ ภาวะขาดสารอาหารฉับพลัน การบาดเจ็บทางสมอง หมดแล้วเป้นปกติก็ต้องมาดูเรื่องโรคลมชักล่ะค่ะ ซึ่งโรคลมชักในเด็กมีทั้งแบบเป็นลมชัก และเป็นอาการชักที่สามารถหายเองได้เมื่อโตขึ้น  โดยเด็กพวกนี้มักมีพัฒนาการเป็นปกติ ดังนั้นหากหมอให้ยามาก็ทานให้สม่ำเสมออย่าขาดยา ลองสังเกตุอาการชักว่ามีหรือไม่ ทั้งนี้ต้องเข้าใจด้วยว่าอาการชักมีหลายรูปแบบ ไม่ใช่การเกร็งกระตุกเพียงอย่างเดียว มีทั้งชักเหม่อ นิ่ง ขยิบตา ขยับแขน ขา หรือปากซ้ำๆ  ก็อาจเป็นอาการชักได้ ถ้าไม่มีอาการชักอีก พัฒนาการไม่ถดถอย มีโอกาสที่จะหายเองได้ แต่ถ้ามีอาการชักอีก ก็ให้การรักษาตามที่ควรขอเพียงพัฒนาการไม่ถดถอยก็ยังคงมีโอกาสหายได้ อย่าเพิ่งกังวลเกินไป ครบปีถ้าหมอจะลดยาขอให้ดูขั้นตอนการลดให้ดี ไม่ต้องรีบ เพราะมีหลายรายที่หมอลดยาและกลับเป็นการกระตุ้นชักทำให้ต้องมาเริ่มการรักษาใหม่อีก

มีอะไรก็เข้ามาคุยกันได้นะคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 15:55 น. »
ขอบคุณ คุณน้องมากค่ะ อ่านแล้วสบายใจขึ้นค่ะ
แล้วอย่างน้องต้องไปตรวจอะไรเพิ่มอีกไหมคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 16:35 น. »
ครบสองขวบอาจทำ MRI ดูว่ามีรอยโรคในสมองหรือไม่ นอกนั้นคงยังไม่ต้องทำอะไร ตอนนี้ก็ดูแลทานยาตามเวลา ระวังเรื่องสิ่งกระตุ้นชัก เช่นแสงกระพริบ เครียดหรือเหนื่อยเกินไป อย่าให้มีไข้สูง นอกนั้นดูแลตามแบบเด็กปกติ  โอกาสที่จะกลายเป็นลมชักแบบถาวรของเด็กประเภทนี้มีประมาณ 30% นอกนั้นหายเองได้
ถ้าสงสัยอะไรก็มาถามนะคะ อย่าปล่อยปละคิดว่าไม่สำคัญ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 20:52 น. »
ขอบคุณคุณ Nong มากนะคะ แม่กะว่าจะลองพาน้องไป พบคุณหมอ โยธิน ซักครั้งเพราะที่ สมิติเวช ไม่มีหมอเฉพาะทางด้านนี้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 22:09 น. »
ไปได้ค่ะ ขอ eeg เดิมมาด้วยก็ดี แล้วมาเล่าให้ฟังว่าหมอว่าไงบ้าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 16:19 น. »
คุณน้องคะ EEG นี่ไม่สามารถบอกเกี่ยวกับรอยโรคในสมองได้ใช่ไหมคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 16:40 น. »
บอกไม่ได้ค่ะ บอกได้แต่ว่าคลื่นที่ผิดปกติออกมาจากสมองส่วนใด ส่วนสมองส่วนนั้นจะมีรอยโรคหรือไม่ต้องทำ MRI ดูค่ะ

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 01 มีนาคม 2014 เวลา 19:04 น. »
พี่น้องตอบได้ทุกคำถาม เก่งมากเลยค่ะ

หนูก็เป็นแบบไม่รู้สาเหตุเหมือนกันค่ะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 มีนาคม 2014 เวลา 09:30 น. »
ตอบผิดน้องออยก็ช่วยแก้ให้ด้วยละกันค่ะ ตอบจากประสบการณ์ ไม่ใช่เรียนมา ถ้าพี่เข้าใจผิดก็บอกด้วยนะคะ