เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วยคะ  (อ่าน 2666 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณแม่ลูกสอง

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำด้วยคะ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 กรกฎาคม 2013 เวลา 18:47 น. »
สวัสดีคะ ตอนนี้กลุ้มใจมาก น้องอายุ 1 ปี 6เดือน เพิ่งขักครั้งแรกเมื่อวันที่21.7.56นี้เอง นานประมาณ 1-2นาที จากนั้นก็นอนดูอาการที่ศิริราช 1 คืน ทำ EEG ผลพบผิดปกติเล็กน้อย หมอแนะนำให้ทานยา keppra แต่หมอก็ถามว่าแล้วแต่เรานะ ว่าจะลูกกินยาไหม เพราะเรากังวลเกี่ยวกับผลของยาที่จะกระทบกับพัฒนาการของน้อง แต่ในที่สุดก็สั่งยามา แต่ปัจจุบันยังไม่ได้ให้ลูกทานเลย ยอมรับว่าสับสน อยากถามเพื่อนๆว่า น้องๆแต่ละคนชักกี่ครั้ง ตรวจอะไรบ้าง หมอถึงระบุว่าเป็นลมชัก แล้วมีท่านใดไหมคะ ที่ไม่ได้ให้ลูกทานยา แล้วรักษาอย่างไร น้องๆมีความถี่ในการชักอย่างไร ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าคะ

ออฟไลน์ จอย

• Jr. Member
  • *
  • Tonpai ^_^
Re: ช่วยแนะนำด้วยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:05 น. »
สวัสดีค่ะ คุณ คุณแม่ลูกสอง
  จริงแล้วการทานยามีทั้งข้อดี-ข้อเสียค่ะ ข้อเสียเจอได้น้อยแต่ก้อเจอได้ สำหรับข้อดีของการทานยาตอนนี้คือ น้องไม่ชัก....เพราะยิ่งชักพัฒนาการยิ่งช้าไปใหญ่ค่ะ.....ถ้าเป็นจอยนะคะ และถ้าลูกยังชักอยู่ จะให้ลองทานยาก่อน แล้วค่อยๆหาสาเหตุไปว่าชักจากอะไร ชักจริงไหม แล้วมีการรักษาอย่างอื่นที่พอจะช่วยหยุดอาการชักได้ไหม.....ยา ทานได้ หยุดได้ค่ะ...คุณแม่อย่าเครียดมากไปค่ะ เพราะจะมีผลต่อการดูแลลูก...นะคะ ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 กรกฎาคม 2013 เวลา 12:57 น. »
ขอบคุณ คุณจอยมากคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:58 น. »
ไม่ทราบว่า ชักจากอะไรคะ (จากไข้หรือ) คุณหมอถึงถามว่า แล้วแต่คุณแม่จะให้ทานหรือเปล่า
คลื่นที่ระบุออกมาว่าเป็นคลื่นชัก ก็คือเป็นตัวต้นเหตุที่ทำให้เกิดอาการ

ยาทุกตัวมีผลทั้งสิ้นค่ะ แต่อาการชักมีผลกว่ามาก ในเด็กเล็กอาจจะกระทบแค่พัฒนาการ ปล่อยนานยิ่งรักษายาก ยิ่งกระทบหลายเรื่องถ้าชักมาก
คุณแม่เองอาจจะเห็นอาการน้องกรณีชักใหญ่ บางอาการแทบมองไม่ออก

ถ้าคุณแม่บอกว่า ยังไม่ได้ให้ลูกทานยาเลย ลองเปรียบเทียบผลที่ได้รับสิ่งที่อาจจะเกิดขึ้น หากมีอาการชักค่ะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 กรกฎาคม 2013 เวลา 14:52 น. »
สวัสดีคะ คุณ Thanks-Epi  ขอบคุณคำแนะนำคะ ดิฉันให้ข้อมูลเพิ่มเติม ดังนี้คะ
1. น้องไม่ได้มีไข้คะ กำลังอาบน้ำให้น้องอยู่ ( ยืนอาบฝักบัว ) แล้วอยู่ๆ ก็ชัก
2. จากนั้น admit ที่ศิริราช 1 คืน ให้ยากันชัก ดูอาการ ณ ตอนนี้ 9 วันแล้ว ที่น้องยังไม่มีอาการชักซ้ำ
3. ทำ EEG พบกราฟผิดปกติ ( คุณหมอบอก พบน้อย ไม่มาก )
4. ตอนน้องอายุ 1 เดือน 17 วัน น้องเคยมีไข้สูง คุณหมอกลัวว่าเป็นเยื่อหุ้มสมองอักเสบ ให้ยาฆ่าเชื้อ  2 อาทิตย์ แต่ตรวจไม่พบเชื้อนะคะในน้ำไขสันหลัง
5. คุณหมอศิริราช บอกว่า จากข้อ 4 อาจเป็นไปได้ ที่เคยไม่สบายแล้ว ในสมองอาจมีแผลเป็น พอน้องพักผ่อนน้อย ก็ส่งผลให้มีอาการชักได้ ( ก่อนที่น้องชัก 3 วัน น้องนอนดึก พักผ่อนน้อย พอดีพาไปธุระ ดิฉันผิดเอง )

ทำให้ดิฉันสับสน ว่าน้องเค้าชักจากข้อ 4 หรือ เป็นโรคลมชัก แต่อย่างไรดิฉันก็ดูแลน้องเค้าเป็นพิเศษอยู่ คะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 07:46 น. »
3. ทำ EEG พบกราฟผิดปกติ ( คุณหมอบอก พบน้อย ไม่มาก )
4. ตอนน้องอายุ 1 เดือน 17 วัน น้องเคยมีไข้สูง คุณหมอกลัวว่าเป็นเยื่อหุ้มสมองอักเสบ ให้ยาฆ่าเชื้อ  2 อาทิตย์ แต่ตรวจไม่พบเชื้อนะคะในน้ำไขสันหลัง
5. คุณหมอศิริราช บอกว่า จากข้อ 4 อาจเป็นไปได้ ที่เคยไม่สบายแล้ว ในสมองอาจมีแผลเป็น พอน้องพักผ่อนน้อย ก็ส่งผลให้มีอาการชักได้ ( ก่อนที่น้องชัก 3 วัน น้องนอนดึก พักผ่อนน้อย พอดีพาไปธุระ ดิฉันผิดเอง )

สิ่งที่ระบุได้ว่า เป็นโรคลมชัก นอกจาก คลื่นชักจากการตรวจ eeg คือ แผลที่สมองค่ะ (ตรวจ MRI ด้วยเครื่องเฉพาะตั้งค่า ละเอียดที่จะสามารถเห็นแผลได้) คุณหมอไม่ได้สั่งตรวจตัวนี้หรือคะ (สำคัญนะค่ะ)ราคาจะแพงตาม ความสามารถของเครื่อง (เช่นการตรวจโรคอื่นๆ ก็ไม่ต้องตั้งค่าละเอียดมากก็ได้)

การตรวจ eeg ก็เหมือนกัน คลื่นชักอาจจะออกมาไม่สม่ำเสมอ ในบางคนต้องตรวจหลายรอบ จนกว่า จะเจอะคลื่นชัก(แต่มีอาการบางอย่างน่าสงสัยว่าชัก)    บางคนตรวจ 24 ชม.

ในบางรายอาจจะไม่เจอะคลื่น/ เจอะแผล แต่หมอระบุว่า เป็นโรคลมชักแบบไม่มีสาเหตุก็มี

คุณแม่ได้ถ่ายภาพผลตรวจไว้หรือเปล่า สามารถลงเป็นภาพได้ในเวป แล้วให้พี่น้องอ่านได้นะค่ะ
ผลการอ่าน แพทย์ที่ไม่ชำนาญอ่านผิดก็มี (เช่นต่าย ที่เข้าในผิดมา 20 กว่า ปี ว่า ไม่มีคลื่นชัก)
พอให้ อ.โยธินตรวจeeg เห็นคลื่นแล้วแทบจะเป็นลม  ;D
หมอก็บอก ไม่น่าเป็นไปได้ คลื่นเยอะขนาดนี้ แต่ไม่ชัก (คือคุมชักได้อย่างน่าพอใจค่ะ หลายปีแล้ว)

อาการชักไม่ได้มีแค่ลมบ้าหมูค่ะ อย่างต่ายการกระพริบตา 1 ครั้ง (แรงๆ)  หมอบันทึกว่า เป็นอาการชักเฉพาะส่วน

ตอนนี้คุณแม่ยังไม่ได้ให้ลูกทานยาเลยหรือคะ
ต่ายเคยถามเภสัชกรเรื่องผลกระทบของยา (ต่ายทานมาประมาณ 20 กว่าปีแล้ว)
เขาตอบว่า ..เราจำเป็นต้องรักษาอาการเฉพาะหน้าก่อน สิ่งที่จะเกิดในอนาคต(ซึ่งยังไม่เกิดขึ้น)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 08:00 น. »
ให้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นผมจะยังไม่ให้เริ่มยา คงสังเกตอาการต่อไปอีกว่ายังมีอาการชักหรือเปล่า อาจเว้นระยะแล้วทำ eeg ซ้ำเพื่อตรวจคลื่นอีกครั้ง คิดว่าการที่หมอให้คิดเองว่าแล้วแต่เรานะ ก็แสดงว่ายังรอดูอยู่ได้ การเริ่มยากันชักแล้วต้องกินต่อเนื่องอย่างน้อย 2 ปี ผลข้างเคียงของ keppra จะมีผลทางด้านอารมณ์เกรียวกราด กรี้ด ก็คงต้องดูว่าลูกเรามีความโน้มเอียงแบบนั้นหรือเปล่า ในการเลือกยา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 12:13 น. »
ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ ผลกราฟคุณหมอบอกว่า printer เสีย คุณหมอ จึงใช้มิอถือของคุณหมอถ่ายภาพมาให้เราดูอีกทีคะ ต้องบอกว่า ทางคุณพ่อของน้องไม่อยากให้น้องทานยา ถ้าเราดูแลดีดี ไม่ให้น้องเครียด น้องก็น่าจะไม่ชัก แต่เราเปนกังวัล ถ้าร้องชักอีก เราคงแย่ ทุกวันนี้เราทำงาน ต้องโทรถามอาม่าตลอดว่าน้องเปนงัยบ้าง เย็นรีบขับรถกลับบ้าน ผ่านมา 10 วันแล้วที่น้องไม่ชัก โดยรวมน้องดูปกติ กิน เล่น หัวเราะ อีก 24 วันที่จะพบคุณหมออีกครั้ง ถ้าอย่างไรแล้ว ดิฉันอาจจะลงข้อมูลและปรึกษากับทุกท่านใน club นี้ อย่างน้อยทำให้ดิฉันได้รับความรู้มากมาย ขอบคุณจริงๆคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 31 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:16 น. »
ถ้าเป็นโรคลมชักจริงดูแลดียังไงก็ชักได้ค่ะ อาการเครียดเป็นแค่ตัวกระตุ้นชักการที่หมอให้เลือกว่าจะทานยาหรือไม่เพราะโดยปกติถ้าคลื่นไม่ชัดเจน หมอมักรอให้ชักครั้งที่สองถึงให้เริ่มยา ถ้าไม่ชักอีกการให้ยายังไม่จำเป็น

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 สิงหาคม 2013 เวลา 17:27 น. »
ตอนแรกที่หนูเป็นลมชักก็ยังไม่ได้กินยาค่ะ อาจารย์(ขอเรียกคุณหมอว่าอาจารย์เพราะหนูเป็นนักศึกษาแพทย์)บอกว่า eeg พบคลื่นผิดปกติเล็กน้อย แต่อาการไม่ชัดเจน เพราะมีแค่เหม่อลอยเป็นช่วงๆ และการเรียนตก อาจารย์บอกว่าให้สังเกตอาการซักระยะนึงเพราะถ้าเริ่มกินยาจะต้องกินต่อเนื่อง กลัวจะมีผลต่อการเรียน และให้ลองปรึกษาอาจารย์จิตเวชดู(เพราะอาการเหม่อลอยอาจจะเป็นเพราะสมาธิสั้นก็ได้) หลังจากนั้นมีอาการเหม่อบ่อยขึ้น เพื่อนทักก็ไม่ตอบ ไปตรวจกับจิตเวชก็ปกติดี อาจารย์เลยให้ไปตรวจ eeg ซ้ำ คราวนี้เจอคลื่นชักเยอะ เลยให้เริ่มกินยากันชักค่ะ ช่วงแรกๆที่กิน ง่วงมากจนทำอะไรไม่ได้ จนต้องดรอปเรียนไปเลยค่ะ พอดีขึ้นก็กลับมาเรียนใหม่ แต่ก็ยังมีปัญหาเรียนรู้ช้า ความคิดช้า จำอะไรไม่ค่อยได้ อยู่ดีค่ะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."