เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ  (อ่าน 37343 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 11 สิงหาคม 2011 เวลา 15:46 น. »
คุณอ้อย ถามให้แล้วนะคะ อ.ตอบเป็น mail มา เห็นว่าละเอียดดีแล้วเลยเอามาแปะให้อ่านนะคะ

Yes, it is OK to increased Rivotril (prenapril) 0.5 mg another 1/2 tablet. Also, if he have a lot twitching during the daytime, it can be added another 0.25 tab in the morning. However, be careful that it might be cause more sleepy.

Yotin

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 11 สิงหาคม 2011 เวลา 16:37 น. »
คุณอ้อย ถามให้แล้วนะคะ อ.ตอบเป็น mail มา เห็นว่าละเอียดดีแล้วเลยเอามาแปะให้อ่านนะคะ

Yes, it is OK to increased Rivotril (prenapril) 0.5 mg another 1/2 tablet. Also, if he have a lot twitching during the daytime, it can be added another 0.25 tab in the morning. However, be careful that it might be cause more sleepy.

Yotin

พี่น้องช่วยแปลเป็นไทยอีกทีให้หน่อยครับ
สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 11 สิงหาคม 2011 เวลา 17:16 น. »
พี่น้องช่วยแปลเป็นไทยอีกทีให้หน่อยครับ

ให้เพิ่ม Prenapil 0.5 mg เป็น 1/2 เม็ด ถ้าตอนกลางวันยังมีกระตุกมากอยู่ สามารถเพิ่มตอนเช้าอีก 1/4 เม็ด แต่อาจทำให้น้องนิวง่วงมาก

ถ้าหลับมาก คุณอ้อยก็บอกด้วยนะคะ  อ. กลัวนอนทั้งวันค่ะ

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 15:51 น. »
มา update อาการของน้องนิว หลังจากไป รร.ได้หนึ่งเทอม มีกระตุกอยู่ และมีอาการสั่นเพิ่มด้วย เมื่อวานไปให้ อ.โย ตรวจ
อ.บอกว่า อาการสั่นไม่ใช่ชักค่ะ ตอนแรกคิดว่าน้องนิวมีชักแบบสั่น อ.บอกว่าไม่ใช่ อาจเป็นเพราะเครียด
มีสาเหตุมาจากความเครียดเกินไป เลยมีอาการแบบนี้  อ.บอกให้เรียนคุณครูประจำชั้นว่าอย่าให้น้องนิวเครียดมาก
อย่าให้เรียนมากเกิน น้องนิวรับไม่ไหว ก็จะมีอาการตามมา หรือไม่ อ.แนะนำให้ย้าย รร.ค่ะ ส่วนยาให้ทานตามเดิมค่ะ  ฝากพี่น้องไปถาม อ.ให้หน่อยนะค่ะ อาการสั่นของน้องนิวเรียกว่าอะไร อ.บอกมาแต่ลืมนะค่ะพี่ นึกไม่ออกจริงๆ รบกวนพี่น้องด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 20:00 น. โดย nattapol »

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 02:10 น. »
แกมก็ว่าเปลี่ยนโรงเรียนดีกว่าพี่อ้อย วันนั้นไม่ได้ร่ำลากันเลย เห็นได้ยินว่าอ.จะกลับแล้ว เลยรีบเข้าไปตรวจ 555+
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 ตุลาคม 2011 เวลา 00:25 น. »
มา update อาการของน้องนิว หลังจากไป รร.ได้หนึ่งเทอม มีกระตุกอยู่ และมีอาการสั่นเพิ่มด้วย เมื่อวานไปให้ อ.โย ตรวจ
อ.บอกว่า อาการสั่นไม่ใช่ชักค่ะ ตอนแรกคิดว่าน้องนิวมีชักแบบสั่น อ.บอกว่าไม่ใช่ อาจเป็นเพราะเครียด
มีสาเหตุมาจากความเครียดเกินไป เลยมีอาการแบบนี้  อ.บอกให้เรียนคุณครูประจำชั้นว่าอย่าให้น้องนิวเครียดมาก
อย่าให้เรียนมากเกิน น้องนิวรับไม่ไหว ก็จะมีอาการตามมา หรือไม่ อ.แนะนำให้ย้าย รร.ค่ะ ส่วนยาให้ทานตามเดิมค่ะ  ฝากพี่น้องไปถาม อ.ให้หน่อยนะค่ะ อาการสั่นของน้องนิวเรียกว่าอะไร อ.บอกมาแต่ลืมนะค่ะพี่ นึกไม่ออกจริงๆ รบกวนพี่น้องด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะพี่

เรียก shivering ค่ะ เป็น muscular activity การสั่นของกล้ามเนื้อจากความเครียด

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 ตุลาคม 2011 เวลา 09:10 น. »
จริงแอนว่าเรียนในแนวบูรณาการดีกว่าค่ะ ลูกได้เรียนรู้ค้นคว้าทดลองด้วยความสุข สนุกและสร้างสรรค์ แอนเองก็เคยเอาลูกออกมาจากรร แนววิชาการมาอยู่รร.วนิษา(ของคุณหนูดี)ดูลูกสนุกในการเรียนรู้มากค่ะ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันพุธที่ 12 ตุลาคม 2011 เวลา 18:24 น. »
ขอบคุณพี่น้องมากๆ และคุณแอนคุณแกม ด้วยค่ะ กำลังมองหา รร.ใหม่ให้น้องนิวอยู่คะ แต่แถวบ้านมีแต่แนววิชาการ หายากมากเลยค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันพุธที่ 12 ตุลาคม 2011 เวลา 18:47 น. »
  บ้านอยู่แถวไหนคะ เผื่อจะช่วยหาให้ค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 ตุลาคม 2011 เวลา 15:48 น. »
ตอบให้แทนค่ะพี่แอน ... บ้านพี่อ้อยอยู่แถวพรานนกค่ะ ไกลบ้านแกมม๊ากกกกก ไม่รู้จะช่วยหายังไง  :(
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 ตุลาคม 2011 เวลา 15:58 น. »
ไว้จะลองถามถามให้ดูนะคะ แต่ไม่ค่อยรู้นักเลยนะเนี่ยแถวเนี้ย :D

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันพุธที่ 19 ตุลาคม 2011 เวลา 04:50 น. »
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ คุณแอน

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 มกราคม 2012 เวลา 14:27 น. »
พี่น้องค่ะ น้องนิว ป่วยคออักเสบมีไข้ ตั้งแต่วันศุกร์ติดมาจาก รร.สงสัยพรุ่งนี้จะหายไม่ทันแน่เลย กลัวเอาไปติดเด็กๆอีกค่ะ ถ้าไม่ได้ไปเสียดายจังเลย เตรียมหมวกที่ถักเองเอาไปให้หลานๆด้วย และของพี่น้องด้วยค่ะ เดี๋ยวรอดูพรุ่งนี้ตอนเช้าถ้าไม่มีไข้ไปแน่นอน ถ้ามีไข้อยู่ต้องขอโทษพี่น้องด้วยนะค่ะ (ถ้าไม่ได้ไปคงต้องส่งหมวกให้พี่น้องทางไปรษณีย์)

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 มกราคม 2012 เวลา 15:14 น. »
เอารูปหมวกที่จะไปให้หลานๆ มาให้ดูค่ะ

อันนี้ของพี่น้องค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 มกราคม 2012 เวลา 22:59 น. »
พี่อ้อย .. น้องเนย เนเน่ งอมเหมือนกันค่ะ น้ำมูลย้อยเลย แต่ไม่มีไข้ ถ้าไม่แย่มาก ไปให้ได้นะคะ ปีนึงมีครั้งเดียว