เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ  (อ่าน 37341 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 17:41 น. »
์Nexium เป็นยาเคลือบกระเพาะ ยับยั้งการหลั่งกรด ใช้ได้ผลดีโดยเฉพาะถ้าทานยาที่กัดกระเพาะด้วยทานครั้งเีดียวตอนเช้าให้ผลถึงเย็นเลย บอกแล้วหาแล้วได้ยาด้วยเลย
ยังคุยกับคุณแกมอยู่ว่าคุณอ้อยไม่มารายงานผลน้องนิวเลย  ;D ;D ;D

ไปหาวัพุธคิวสุดท้ายเลย  วันพฤหัส หมอหนีไปนอกซะแล้ว ไม่อยู่หลายวันเลย โชคดีที่คุณอ้อยตัดสินใจไปหาก่อน  รอดูอีกทีเดือนหน้านะคะ น้องนิวดีขึ้นได้แล้ว น้องเนย น้องเทรนด์ก็ดีขึ้นแล้ว ตามเพื่อนๆ หน่อยเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 13:29 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 มีนาคม 2011 เวลา 17:46 น. »
พี่น้องค่ะ น้องนิวป่วยอีกแล้ว เมื่อคืนไข้ขึ้นสูง 38.5 เช็ดตัวตลอด ทานยาก็ลดลงหน่อย สักพักก็ร้อนอีก เป็นอย่างนี้ถึงเช้า ไปหาหมอเด็กที่ รพ.ธนบุรี
หมอบอกว่า คออักเสบ เพราะมีอาการไอ และอาเจียร หมอฉีดยาให้หนึ่งเข็ม และพ่นยาด้วย ถ้ายังไม่ดีพรุ่งนี้ให้ไปอีกครั้ง แต่กลับมาบ้านก็ยังมีไข้
ไปๆมาอยู่เลย ต้องเช็ดตัวอยู่ตลอด กลางคืนไม่กล้านอนเลยพี่ กลัวลูกชัก พ่อน้องนิวบอก ไปติดเชื้อที่ รพ.พระมงกุฎแน่เลย ก็เป็นไปได้เนอะพี่
เพราะน้องนิวซนมาก นั่งกับพื้นเอามือไปถูพื้นมั่ง แล้วเอาเข้าปากด้วย ตอนนี้ทานยาดูอาการไปก่อน เฮ้อ โรคเก่ายังไม่จาง โรคใหม่มาอีกแล้ว

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 มีนาคม 2011 เวลา 21:44 น. »
ต้องดูให้มากเลยค่ะ ระวังอย่าให้ชักเพราะไข้ พอชักแล้วจะหยุดยาก เหมือนมันติดเครื่องยังงั้นแหละ  ถ้าตัวร้อนมากเช็ดตัวแล้ว เอา cold pad วางที่หน้าผาก รองหลังให้นอนทับด้วยก็ได้ (อย่าลืมวางผ้าบางๆ กั้นไว้ด้วย )ผลัดกันนอนนะคะ ไข้นี่แปลกพอเราเผลอหลับจะมาทันที
ยาให้้ทาน พารา กับ Ibuprofen สลับกันทุก 2 ชม. ก็ได้ค่ะ ตัวจะได้ไม่ร้อนมาก หมอไม่อยู่นะคะ กลับวันที่ 6 ระวังหน่อย ดูแล ดี ดี นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 03 มีนาคม 2011 เวลา 23:45 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มีนาคม 2011 เวลา 00:56 น. »
พี่อ้อย อาจติดมาจาก รพ. จริงๆ แหล่ะค่ะ เห็นแล้วว่าซนขนาดไหน คราวหน้าต้องหาเจลล้างมือแบบไม่ต้องล้างน้ำติดกระเป๋าไว้แล้วล่ะค่ะ แกมก็ว่าจะทำอย่างนั้นเหมือนกัน
เหมือนที่พี่น้องว่า ไข้ชอบมาตอนเราหลับ น้องเนยชักครั้งแรกก็ตอนพ่อแม่หลับนี่ล่ะค่ะ

หาแผ่นแปะ kool fever มาช่วยก็น่าจะดีนะคะ (แกมว่าจะลองเหมือนกัน)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ cartoon

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มีนาคม 2011 เวลา 10:48 น. »
เปื่อยเหมือนกันเลยคะ เช็ดตัวทั้งคืนมาหลายวันแล้วเห้ออ :'(
sabril 500mg  1*1,3/4*1
frisium 5mg 2.5*2
dilantin50mg 1*2
zonigran  100mg  1*2
lamital  50mg  1*1,1.5*1
depakin 200mg 2*2
keppra 500mg  1*1
ketogenic diet

สู้ต่อไป สู้ๆ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 เมษายน 2011 เวลา 00:50 น. »
พี่น้องค่ะ วันนี้ไปเจาะเลือดดูระดับยา อ.บอกว่าระดับยาดีแล้ว ยังให้ทาน dpkต่อไปค่ะ  ส่วนยังมีกระตุกเบาๆอยู่ อ.ให้ทาน prenarpil 0.5mg.
หนึ่งส่วนสี่ ทุกวันก่อนนอน อ.บอกว่ายาตัวนี้ จะช่วยกระตุกน้อยลงได้ค่ะ แต่ลืมถามว่าให้ทานนานแค่ไหน ถ้าพี่น้องได้ไปพบ อ.รบกวนพี่น้อง
ฝากถามให้ด้วยนะค่ะ ว่าให้ทานนานเท่าไร ส่วนเรื่องยังมีปวดท้องอยู่ อ.บอกว่าไม่เกี่ยวกับลมชักค่ะ ต้องแยกกันรักษา อ.คงจะปวดหัวเหมือนกันนะค่ะพี่น้อง
เป็นหลายอย่างเหลือเกินค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 เมษายน 2011 เวลา 01:10 น. »
ไว้ถามให้ค่ะคุณอ้อย สัปดาห์นี้คงได้เจอ จะไปเอาเอกสารที่ อ.อยู่แล้ว คิดว่าน่าจะทานนานเหมือนกัน

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันพุธที่ 04 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:59 น. »
พี่น้องค่ะ วันนี้ไปเจาะเลือดดูระดับยา อ.บอกว่าระดับยาดีแล้ว ยังให้ทาน dpkต่อไปค่ะ  ส่วนยังมีกระตุกเบาๆอยู่ อ.ให้ทาน prenarpil 0.5mg.
หนึ่งส่วนสี่ ทุกวันก่อนนอน อ.บอกว่ายาตัวนี้ จะช่วยกระตุกน้อยลงได้ค่ะ แต่ลืมถามว่าให้ทานนานแค่ไหน ถ้าพี่น้องได้ไปพบ อ.รบกวนพี่น้อง
ฝากถามให้ด้วยนะค่ะ ว่าให้ทานนานเท่าไร

ถามมาให้แล้วค่ะ อ.ว่าทานไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเลิกกระตุก
อ้อ อีกเรื่องที่ อ. บอกเอง พี่ไม่ได้ถาม พอพูดถึงน้องนิวก็บอกเลย  อ.ว่า น้องนิวน่าจะคิดเองว่าเป็น multipain (เหมือนพี่บอกเลยมะ)

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:53 น. »
ขอบคุณพี่น้องมากๆนะค่ะ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:23 น. »
  พี่น้องสวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนพี่น้องอีกแล้วค่ะ คือว่ายา prenarpil 0.5 mg ที่ อ.ให้น้องนิวทานก่อนนอน
  ให้ทานเศษหนึ่งส่วนสี่  น้องนิวทานแล้วง่วงมาก ปลุกให้ไป รร.ก็ไม่ยอมลุกจากที่นอนเลยค่ะพี่
  เหมือนฤทธิ์ยายังไม่หมด   เลยไป รร.แบบง่วงๆเดินก็เซๆ เหมือนนอนไม่พอ แล้วก็งอแงด้วยค่ะ
  ตั้งแต่เปิดเทอมไป รร.เรียนวันแรกน้องนิวก็ร้องไห้ทั้งวันไม่ยอมเรียน แม่ก็แอบดูอยู่ห่างๆไม่ให้เห็น
  ร้องตลอดเลยค่ะพี่น้อง สู้น้องเนยไม่ได้เลย ไปเรียนแล้วทานได้ทุกอย่างทำให้อ้วนขึ้นด้วย
  แต่น้องนิวทานไม่ค่อยได้ น้ำหนักลดลงเหลือแต่ซี่โครงเลยคราวนี้
  ก็เลยจะรบกวนพี่น้องฝากถาม อ.ให้หน่อยได้มั้ยค่ะ ว่าทานยาน้อยกว่าเศษหนึ่งส่วนสี่ได้มั้ย
  หรือว่าทานวันเว้นวันได้มั้ยค่ะ รู้สึกว่าทานยาตัวนี้แล้วเดินล้มบ่อยๆไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่าค่ะ
  เด็กๆ ในเว็ปนี้มีใครทานยาตัวนี้มั้ยค่ะพี่น้อง  อีกเรื่องน๊ะค่ะพี่  ครั้งที่แล้วไปพบ อ.
  ไม่เห็น อ. บอกว่านัดครั้งหน้าเมื่อไหร่เลยค่ะ ที่เค้าเตอร์เค้าถามว่า คุณหมอนัดพบครั้งหน้าเมื่อไหร่ค่ะ
  ก็เลยบอกไม่ทราบเหมือนกัน ลืมถาม อ.ค่ะพี่ ขอรบกวนพี่น้องหน่อยน๊ะค่ะ  ขอบพระคุณพี่น้องมากน๊ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:47 น. »
prenarpil หรือ clonazepam ในเวปยังไม่เห็นใครทานยาตัวนี้ หรือมีแล้วพี่จำไม่ได้ก็ไม่รู้ อิอิ

วันนัดถ้าไม่ได้บอกมาที่ผ่านมานัดเดือนนึงก็ไปเดือนนึงเหมือนเดิมค่ะ นอกจากมีอาการก็ไปหาก่อนได้เลย

ไป รร.งอแงคงต้องทำใจค่ะ ไม่งั้นจะติดแม่อยู่อย่างนั้น หลายวันหน่อยก็คงหายค่ะ เด็กหลายคนก็เป็นแบบนี้ บางคนลงไปนอนเกลือกกลิ้งถ้าแม่แอบดูอยู่ทนไม่ได้ ลูกก็ชนะตลอดอะทำใจแข็งๆ หน่อย ขอแค่ไม่อยุ่ในที่มีอันตราย คงต้องปล่อยให้อยู่ รร.เหมือนเด็กอื่นๆค่ะ ถ้าผอมมากคงต้องทานยาบำรุงพวกวิตามินมั้ง เจอ อ.คราวหน้าก็ขอด้วยเลย

ยาจะทานน้อยกว่าหนึ่งส่วนสี่คงลำบากจะหักยังไงป่นหมดพอดี ทานวันเว้นวันคงไม่ได้ค่ะ ระดับยาขึ้นๆลงๆ ให้ยาเม็ดกี่ มก.มานี่ ถ้ายาขนาดเล็กแล้วยังหักสี่คงให้ลดลงอีกไม่ได้ เอาเป็นว่าถ้ามีโอกาสจะถามให้ว่าเปลี่ยนได้มั้ยดีกว่า  อีกอย่างควรบอก อ.หน่อยว่ามีอาการข้างเคียงคือกล้ามเนื้ออ่อนแรง อาจใช้ยาตัวนี้ไม่ได้ ว่าแต่ทานแล้วอาการกระตุกลดลงเปล่าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:54 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:22 น. »
คูเป้ได้ทานยา clonazepam 2mg (RIVOTIL) ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่านะคะ แต่จะเล่าอาการให้ฟัง ครั้งแรกที่ทานรู้สึกว่าจะมีเสมหะ และน้ำลายเยอะ มีอาการซึมค่ะ และตั้งแต่ได้ทานยาตัวนี้มาคูเป้ไม่ร้องไห้เลย ปูเองไม่แน่ใจหรอกนะคะว่าเป็นผลมาจากยาหรือเปล่า แต่ก่อนหน้าที่จะทานยาตัวนี้ร้องทุกวันบ้านแทบแตก เคยถามคุณหมอ คุณหมอบอกว่า อาจเป็นไปได้ว่าเด็กง่วงซึมทำให้ขี้เกียจ เลยเป็นสาเหตุให้ไม่ร้องไห้  ??? ฟังแล้วก็งงอยู่ค่ะ แต่ไม่รู้จะทำไงคือรู้สึกว่าตั้งแต่ได้ทานยาตัวนี้มา คูเป้ก็มีอาการชักลดระดับลงจากที่เคยเป็นอยู่น่ะค่ะ ก็เลยต้องทานต่อ อีกอย่างคุณหมอเคยบอกว่ายานี้จะทำให้ตัวอ่อน คล้าย ๆ กับเป็นยาคลายกล้ามเนื้อไม่ให้เกร็งน่ะค่ะ แต่พอทานยามาได้ระยะนึงเสมหะและน้ำลายพร้อมกับอาการซึมก็น้อยลงค่ะแต่ก็ยังคงมีอยู่
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:46 น. »
clonazepam เหมือนกันค่ะ คนละยี่ห้อ อาการข้างเคียงคือง่วงซึม กล้ามเนื้ออ่อนแรง ถ้าเป็นมากก็คงต้องบอกหมอให้เปลี่ยนยาค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 01 มิถุนายน 2011 เวลา 21:08 น. โดย NONG »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันพุธที่ 01 มิถุนายน 2011 เวลา 21:13 น. »
 พี่น้องสวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนพี่น้องอีกแล้วค่ะ คือว่ายา prenarpil 0.5 mg ที่ อ.ให้น้องนิวทานก่อนนอน
  ให้ทานเศษหนึ่งส่วนสี่  น้องนิวทานแล้วง่วงมาก ปลุกให้ไป รร.ก็ไม่ยอมลุกจากที่นอนเลยค่ะพี่
  เหมือนฤทธิ์ยายังไม่หมด   เลยไป รร.แบบง่วงๆเดินก็เซๆ เหมือนนอนไม่พอ แล้วก็งอแงด้วยค่ะ
  ตั้งแต่เปิดเทอมไป รร.เรียนวันแรกน้องนิวก็ร้องไห้ทั้งวันไม่ยอมเรียน แม่ก็แอบดูอยู่ห่างๆไม่ให้เห็น
  ร้องตลอดเลยค่ะพี่น้อง สู้น้องเนยไม่ได้เลย ไปเรียนแล้วทานได้ทุกอย่างทำให้อ้วนขึ้นด้วย
  แต่น้องนิวทานไม่ค่อยได้ น้ำหนักลดลงเหลือแต่ซี่โครงเลยคราวนี้
  ก็เลยจะรบกวนพี่น้องฝากถาม อ.ให้หน่อยได้มั้ยค่ะ ว่าทานยาน้อยกว่าเศษหนึ่งส่วนสี่ได้มั้ย
  หรือว่าทานวันเว้นวันได้มั้ยค่ะ รู้สึกว่าทานยาตัวนี้แล้วเดินล้มบ่อยๆไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่าค่ะ
  เด็กๆ ในเว็ปนี้มีใครทานยาตัวนี้มั้ยค่ะพี่น้อง  อีกเรื่องน๊ะค่ะพี่  ครั้งที่แล้วไปพบ อ.
  ไม่เห็น อ. บอกว่านัดครั้งหน้าเมื่อไหร่เลยค่ะ ที่เค้าเตอร์เค้าถามว่า คุณหมอนัดพบครั้งหน้าเมื่อไหร่ค่ะ
  ก็เลยบอกไม่ทราบเหมือนกัน ลืมถาม อ.ค่ะพี่ ขอรบกวนพี่น้องหน่อยน๊ะค่ะ  ขอบพระคุณพี่น้องมากน๊ะ

คุณอ้อยถามมาให้แล้วนะคะ อ.ให้ทานเหลือ 1/8 ค่ะ แต่ถ้าแขนขายังอ่อนมากๆ ก็ให้งดยาไปเลย ตอนนี้ลอง 1/8 ก่อนนะคะ ส่วนวิธีทำให้เป็น 1/8 ให้เอายา 1/4 เม็ด  มาบด ละลายน้ำ 20 cc แล้วดูดขึ้นมา 10 cc ทานไป  ที่เหลือทิ้งเลยนะคะ พี่นี่โง่จริงๆ ไม่ได้นึกถึงวิธีนี้เลยจน อ.บอกถึงขำตัวเอง บื้อจริง 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 03 มิถุนายน 2011 เวลา 12:17 น. โดย NONG »

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันพุธที่ 10 สิงหาคม 2011 เวลา 14:12 น. »

พี่น้องสวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ น้องนิวมีอาการกระตุกมากขึ้น มีกระตุกตามตัวรวมทั้งหน้าก็กระตุกด้วยค่ะ น้องนิวบอกว่าอยู่ รร. ก็กระตุกเยอะ ตอนแรกก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ ก็เลยมาสังเกตว่าตัวและหน้ากระตุกด้วย
จริงหรือเปล่า ซึ่งเมื่อก่อนก็กระตุกแขน และขาเท่านั้น ก็จริงๆค่ะถ้าไม่สังเกตดีๆจะไม่ค่อยเห็นเพราะเค้าจะไม่อยู่เฉย และก็ตอนเช้ามืดจะกระตุกเยอะ พอกระตุกแล้วก็จะนอนไม่หลับดิ้นไปดิ้นมา
ก็เลยจะรบกวนพี่น้องให้โทรถาม อ.ให้ได้มั้ยค่ะ ว่าจะเพิ่มยาที่ อ.ให้ทานคือยา prenarpil 0.5 ที่ทานอยู่คือ
เศษหนึ่งส่วนสี่ รู้สึกว่าพอทานยาตัวนี้แล้วจะไม่ค่อยกระตุกเวลานอน  แต่กลางวันก็กระตุกเยอะอยู่
อยากทราบว่าจะทานครึ่งเม็ดเลยได้หรือเปล่าค่ะ ไม่ทราบว่าจะช่วยให้กระตุกน้อยลงได้มั้ย หรือว่าต้องไปให้ อ.ตรวจก่อน ว่าจะต้องเปลี่ยนยาหรือเปล่า ตอนนี้ก็ป่วยไข้ขึ้นสูงอีกแล้วค่ะ น่าจะติดมาจาก รร. ก็เลยให้หยุดเลยค่ะ ยังไงรบกวนพี่น้องถามให้หน่อยนะค่ะ ขอบพระคุณพี่น้องมากๆเลยค่ะ