เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ  (อ่าน 37351 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤศจิกายน 2010 เวลา 09:31 น. »
คุณแกม
น้องเทรนด์มีไฟล์ครับ เดี๋ยวขอหาก่อนน๊ะครับ

คุณอ้อย
กระตุกเล็กๆนั่นแหละครับ
ถ้ามันเด้งขึ้นมานิดๆ ผมก็ว่าใช่หละครับ
บางทีเหมือนแค่ มือขยับนิดเดียว ขาขยับนิดเดียว เด้งนิดเดียว
น้องเทรนด์จะเป็นอย่างนั้นครับ

สู้สู้

• จอมพลัง
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 ธันวาคม 2010 เวลา 19:42 น. »
ผมดูคลิปแรกใช่เลยครับ เห็นชัดๆตรงหัวไหล่

เหมือนน้องเทรนด์อ่ะครับ กระตุกนิดๆแบบนี้ ถ้าคุมชักได้ดี อาการนี้จะหายไปเลยครับ
ไม่มีกระตุกเล็กๆแบบนี้อีก เดี๋ยวเอาของน้องเทรนด์ให้ดูน๊ะครับ

คลิปที่สองเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 03 ธันวาคม 2010 เวลา 20:56 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 ธันวาคม 2010 เวลา 22:26 น. »
เห็นคลิปแล้ว ไม่สังเกตจะไม่รู้จริงๆ นะคะเนี่ย ตอนน้องเนยหลับก็ไม่ได้สังเกตซะด้วย ส่วนใหญ่จะเห็นกระตุกชัดเจนเลย

เดี๋ยวนี้เนเน่ขยับตัวหน่อยเดียว แกมก็หลอนๆ แล้วค่ะ :-[
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 02:19 น. »
  วันนี้ไปพบ อ.ย มาแล้วค่ะ ที่ รพ กรุงเทพ ก็เล่าอาการของน้องนิวให้ อ.ฟัง  เล่าตามนี้ค่ะ

มีอาการ กระตุกแขนขา เบาๆ ตั้งแต่ อายุยังไม่ขวบ  แล้วประมาณ ขวบกว่าๆ ก็ร้อง ตอนกลางคืนแบบไร้สาเหตุ 
เป็นเวลา 20. นาที  ตอนร้อง ตัวจะเกร็ง ขาแข็ง เรียกไม่รู้สึกตัว เป็นอย่างนี้แทบทุกคืน
บางคืนเป็นสองครั้งติดกัน  ก่อนหน้าจะรู้ว่าเป็น ลมชัก ก็มีอาการเพิ่มมา คือ เดินแล้วล้มบ่อยๆ เล่นๆอยู่ก็ล้มไปเฉยๆ เหมือนขาไม่มีแรง  แล้วก็มี ตากระพริบถี่ๆ นั่งอยู่ก็กระพริบตาตลอด ตอนกระพริบเรียกจะรู้สึกตัว
แล้วก่อน จะหลับมีเหม่อ แล้วมือขยับไปมา โดยไม่ตั้งใจ   แล้วมีอาการปวด เหมือนปวดเหงือก หรือฟันจะขึ้นมาตั้งแต่เล็กๆ ตอนยังพูดไม่ได้  ปวดมาตลอดจนโตหน่อย พอรู้เรื่อง ก็บ่นว่าปวดฟัน
พอไปหาหมอฟัน หมอก็บอก ฟันผุเยอะ ต้องอุด รักษารากฟัน และทำครอบฟันด้วย
ก็ทำเกือบหมดแทบ ทุกซี่แล้ว ยังไม่หายปวดอีก และมีอาการเจ็บตาร่วมด้วย เอามือปัดที่ตา แล้วบอกทุกครั้งเวลา        ปวดฟันจะเจ็บตาด้วย
   ทุกวันนี้ ยังมีอาการปวดอยู่ หมอฟันบอกว่า น่าจะมาจาก เส้นประสาทอักเสบ หมอก็เลยให้ยาคลายเครียด
  แก้ปวด      มากินก่อนนอน  พอกินยาแล้วรู้สึกว่า มีอาการกระตุกมากขึ้น ปกติกระตุก เบาๆอยู่แล้ว

( จริงๆจดใส่กระดาษไปให้ อ.อ่านเองเพราะ น้องนิวซนมาก ปีนขึ้นปีนลง บอก อ.ว่าพี่น้องแนะนำให้จดใส่กระดาษไป อ.ยิ้มๆคงงงๆ )
 อ. เลยบอกให้ลองกินยา แก้ปวด เส้นประสาท ตัวนี้ค่ะ NEURONTIN ลองดูถ้ายังไม่ดี ให้ไปหาที่พระมงกุฎ ไปตรวจคลื่นสมอง
 จะไม่ให้กินยานอนหลับ ให้หลับเองคงลำบากน่าดู พี่น้องจริงๆ ด้วยค่ะ ยาคลายเครียดตัวที่ถามพี่น้อง อ.บอกว่ามีผลกับโรคลมชักไม่ใช้กับเด็ก
สงสารน้องนิวจังพี่ แม่ลองผิดลองถูก ทำให้น้องนิวกระตุกมากขึ้นอีก ส่วนยา เดพากิ้น ให้กินเหมือนเดิมค่ะ อ.น่ารักมากๆค่ะ จดชื่อยาแก้ปวดเส้นประสาทให้ไปซื้อข้างนอก
 มารายงานเพื่อนๆ และพี่น้องแค่นี้ก่อนน๊ะค่ะ น้องนิวตื่นแล้ว

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 07:53 น. »
ตอนน้องเทรนด์ตรวจคลื่นสมอง อ.ก็ไม่ให้ทานยานอนหลับเหมือนกันครับ กลัวฤทธิยาจะทำให้ไม่เห็นคลื่นหนะครับ
จะลำบากช่วงติดสายมากเหมือนกัน ต้องช่วยกันจับพ่อกับแม่ พยาบาลก็ติดไป

คุยกับอ.โย เคลีย์กว่าเดิมแล้วใช่ไหมครับ
ขอให้น้องนิว หายปวดฟันไวๆน๊ะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 08:51 น. »
เดวปลายเดือน มค นี้ เยลลี่ก็ต้องทำ EEG แบบไม่ให้ทานยา คงต้องปลุกขึ้นมาเล่นตั้งแต่ซัก ตี 5 อะครับ เพราะนัดทำ EEG 11.00 คิดว่าถึงเวลานั้นน่าจะง่วง ต้องเตรียมอุปกรณ์เยอะหน่อย พวกนิทาน ตุ๊กตาอะครับ
อ. คงงงๆว่า มาอีกเคสแล้วหรือนี่  ;D ;D ;D

ขอให้น้องนิวหายเร็วๆนะครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 11:03 น. »
มาเล่าซะดึกเลยคุณอ้อย ดีจังที่คุยกับ อ.แล้วจะได้หายสงสัยซะที เรื่องยาAMITRIPTYLINE อย่าโทษตัวเองเลย คุณอ้อยให้ยาตามที่หมอสั่งมานี่ ที่สงสัยอยู่ต่อไปก็คือทำไมหมอเดิมให้ยาตัวนี้มา เล่นเอากระตุกเพิ่มขึ้น ก็รู้อยู่ว่าห้ามใช้กับคนไข้โรคลมชัก เอ หรือไม่รู้นี่  ??? ??? ???

ขอให้ดีขึ้นหายปวดฟันซะที ดีขึ้นไวไวนะคะ ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 12:12 น. โดย NONG »

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 02:16 น. »
ขอบคุณ คุณป๊อบ คุณหมู พี่น้องค่ะ ตอนนี้ก็รอสังเกตุอาการของน้องนิวอยู่ค่ะว่ากินยา NEURONTIN แล้วเป็นยังไงบ้าง แต่ยังนอนดึกอยู่เลยค่ะ
เลยเข้ามาเล่าให้ฟังดึกไปหน่อย

ออฟไลน์ shogunshop

• ajaxchat
  • Jr. Member
  • *
    • www.shogunkidsshop.com
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 07:56 น. »
ขอโทษนะค่ะ  ขวัญอยากทราบว่าถ้าจะดูคลิปอาการของน้องต้องทำยังงัยค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 16:09 น. »
ลองดูกระทู้ผมก็ได้ครับ ผมมีโพสคลิปลูกสาวตอนชักอยู่ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 มกราคม 2011 เวลา 19:37 น. »
ต้องขอโทษน๊ะค๊ะ ที่ลบคลิปวีดีโอ ออกเพราะเห็นอาการกระตุกไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ เดี๋ยวจะถ่ายใหม่แล้วเอามาลงให้ดูอีกน๊ะค๊ะ   update เรื่องน้องนิวค่ะ
ไปพบ อ.ที่พระมงกุฎมา เมื่อวันพุธที่ผ่านมาบอกว่าน้องนิวยังปวดฟันอยู่เลย อ.เลยเพิ่มยา  NEURONTIN เป็นสองเม็ดเพราะยาอาจจะอ่อนไปแล้วก็ให้ทำ
 EEG อีกครั้งพอดีมีคิวว่างก็เลยได้ทำวันนั้นเลย เจ้าหน้าที่ ที่ทำEEG ให้บอกว่ายังมีคลื่น อยู่เลย แต่ให้มาพบ อ.วันพุธหน้าเพื่อฟังผลอีกที

น้องนิวต้องให้ยานอนหลับไม่งั้นทำไม่ได้เลยค่ะ ขนาดให้ยานอนหลับยังไม่อยากจะหลับเลยค่ะเพื่อนๆ กว่าจะหลับได้ต้องสองชั่วโมง
 บอก อ.ว่าน้องนิวยังมีอาการกระตุกอยู่ทุกวันเลย ใช่อาการชักหรือเปล่า อ.บอกว่าใช่อาการชัก แต่หมอคนเก่าบอกว่าไม่ใช่ (โชคดีที่ยังไม่หยุดยา )
เหมือนที่ พี่น้องบอกเลยค่ะ ว่ากระตุกทุกวันแบบนี้ เป็นไปไม่ได้ ที่จะไม่มีคลื่นชัก( พี่น้องเรานี่น่าจะไปเป็นหมอน๊ะ อิอิ รู้หมดทุกเรื่องเลย )
เดี๋ยววันพุธไปฟังผลแล้วจะมา update ใหม่ค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 มกราคม 2011 เวลา 22:55 น. »
555 ว่าจะไปเป็นหมอตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วคุณอ้อยไม่มีปัญญาเรียนแล้ว ก็คิดเอาว่ามันไม่น่าเป็นไปได้เลย
แต่เรารู้สาเหตุที่เป็นก็ดีค่ะ จะได้รักษาถูก คงต้องพึ่ง อ.โยธิน ค่ะ ขอให้หายไวไว นะคะ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพุธที่ 26 มกราคม 2011 เวลา 18:36 น. »
วันนี้ไปฟังผลที่ทำ eegมาแล้วค่ะ ยังมีคลื่นรบกวนที่สมองด้านขวาค่ะ แต่ อ.บอกว่าไม่มากเท่าไรนัก ให้กินยาเดพากิ้น ดูอาการไปก่อนค่ะ อีกหนึ่งเดือนค่อยมาพบ อ.ใหม่
พี่น้อง อ.บอกว่ายา NEURONTIN ถ้ามีอาการง่วงมากเกินไปก็ลดเหลือเม็ดเดียวได้ค่ะ ไม่เป็นผลอะไรกับลมชักค่ะ ดูตามอาการว่ามีปวดมากน้อยแค่ไหน

ขอถามหน่อยนะค่ะ เพื่อนๆ และพี่น้อง พักนี้น้องนิวบ่นปวดท้องทุกวันเลย เป็นมาเป็นเดือนแล้วค่ะ ซื้อยามาทานเองได้มั้ยหรือต้องพาไปหาหมอ  ขอบคุณน๊ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 27 มกราคม 2011 เวลา 02:23 น. โดย nattapol »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพุธที่ 26 มกราคม 2011 เวลา 22:50 น. »
คุณอ้อยเสียดายไปหา อ. ก็ถามเรื่องปวดท้องได้เลย ไม่เห็นต้องไปหาหมอที่ไหน ไม่ยุ่งยากนัก อ.ก็ให้ยาได้ ซื้อกินเองคงไม่เหมาะแล้วตอนนี้อะไรจะเป็นนานเป็นเดือนคงต้องให้หมอเด็กดูหน่อยแล้วหละค่ะ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 15:11 น. »
พี่น้องค่ะ ไปหา อ.มาแล้ว คนไข้เยอะมากเลยคิวสุดท้าย เกือบบ่าย 3ถึงจะได้ตรวจ บอก อ.ว่าน้องนิวยังมีกระตุกเยอะอยู่ อ.ให้เพิ่มยา เดพากิน มื้อเย็นเป็น 1cc
จากเดิม 0.75 อ.บอกว่าอาจเป็นเพราะยา  NEURONTIN ก็ได้ ให้หยุดก่อน แล้วรอดูเดือนหน้ามาเจาะเลือดดูตับค่ะ ส่วนเรื่องปวดท้องโรคกระเพราะ
อ.บอกถ้าเป็นโรคกระเพาะ ทานยาหลายชุดแล้วน่าจะหาย  เอายาที่ รพ.ธนบุรีจ่ายให้ไปให้  อ.ดูด้วย เลยจ่ายยามาให้ใหม่ ยา Nexium  ให้ลองทานดู
อ.บอกเด็กเล็กส่องกล้องดูลำบาก  กลืนแป้งก็ลำบาก  ทานยาอย่างเดียวรอดูอาการ  เรื่องกระตุกเดือนหน้ามาตรวจ  ถ้ายังกระตุกมากอยู่ จะเพิ่มยาให้อีกตัวค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 25 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 15:23 น. โดย nattapol »