เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ รายงานตัว ปรึกษาอาการค่ะ  (อ่าน 2800 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuynine

• Jr. Member
  • *
สมาชิกใหม่ รายงานตัว ปรึกษาอาการค่ะ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 มิถุนายน 2013 เวลา 15:37 น. »
ลูกสาว 2 ขวบเต็มวันนี้ค่ะ
ปกติเป็นเด็กร่าเริง เล่นได้เกือบทั้งวัน
ปกตินอนกลางวัน
1 ครั้ง นอกนั้นเล่นอย่างเดียว
 ช่วงมีนาคม เขาเป็นมือเท้าปาก
มีไข้ 7 วันเต็มแต่ไม่เคยชัก
หลังจากนั้นก็มีอาการ จ้องหน้าเรา
 เหม่อนิ่ง พอเดินไปใกล้ๆ
เรียกเค้าๆยิ้มรู้สึกตัว
นึกว่าเค้าเล่น เป็นๆหายๆ
ระยะหลัง
อยู่ดีๆก็จ้อง นิ่ง เกร็ง ตาลอย
บางทีคอบิดไปข้างใดข้างหนึ่ง
เป็นครั้งนึงไม่นานค่ะ ไม่เกิน
20 วินาที เรียกให้รู้สึกตัวบางที
เล่นต่อได้ บางทีเหมือนเค้าจะเพลีย
นอนหลับไปค่ะ

จะเป็นบ่อยช่วงตื่นนอน ง่วง
เล่นเยอะก็จะเป็น
บางทีเล่นอะไรเพลินๆอยู่
หันมาจ้องหน้าแม่ ก็เป็นไปเลยค่ะ

มีอาการ ตั้งแต่มีนาคม แต่อาการไม่ถี่แบบทุกวันนี้ค่ะ
เอาไปตรวจคลื่นสมองไฟฟ้าที่รพ.รัฐใกล้บ้านแล้ว
แต่ผลยังไม่ออก รอมาเกือบสองเดือนแล้วค่ะ
ลูกเป็นบ่อยเป็นทุกวัน วันละหลายครั้ง
เลยตัดสินใจพาเข้ากรุงเทพค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
วันนี้เพิ่งมาถึง จะพบคุณหมอพรุ่งนี้ค่ะ
นอนไม่หลับเลยค่ะ สงสารลูก

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ รายงานตัว ปรึกษาอาการค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 มิถุนายน 2013 เวลา 16:29 น. »
รพ.เอกชน. ทำ eeg เสร็จอ่านผลเลยแต่ต้องเป็น รพ.ที่มีหมอเชี่ยวชาญการอ่านeeg ประจำอยู่ไม่อย่างนั้นต้องส่งผลไปอ่านที่อื่นรอเหมือนกัน แนะนำให้ไปตาม รพ.ที่บอกไปนะคะแต่ให้โทรนัดก่อนจะได้พบหมอลมชักโดยตรง. ไม่งั้นเจอหมอระบบประสาททั่วไปอีก
อาการที่บอกมาใกล้เคียงลมชักมากรีบตรวจดูดีที่สุดค่ะ

• *
Re: สมาชิกใหม่ รายงานตัว ปรึกษาอาการค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 มิถุนายน 2013 เวลา 13:40 น. »
ขอบคุณ คุณ Nong มากค่ะ
เท่าที่ดิฉันสังเกตุอาการน้อง
จะเป็นตอนง่วง ตื่นนอน อากาศร้อน เหนื่อย
ยายๆเค้าเดากันว่าอากาศร้อนทำให้เป็นบ่อยด้วยหรือเปล่า
เพราะเมื่อวานเดินทางเข้ากรุงเทพ
น้องหลับๆตื่น เป็นเกือยทุกชม.คือ เกร็งตาลอย
แต่พอถึงบ้านยาย อาบน้ำ เปิดแอร์ เย็นๆพาเข้าห้าง
นั่งร้องเพลง วิ่งเล่นอารมณ์ดีมาก

กลับมาคงเหนื่อยก่อนนอนก็เป็นอีก 1 ครั้ง
กลางดึกตื่นกินนมเป็นอีก 1 รอบ
รวมแล้ว เมื่อวาน 6 ครั้งได้

แต่วันนี้เป็นช่วงตื่นนอน 1 ครั้ง
หลังจากนั้นก็ไม่เป็นเลย เล่นซนปกติ

รอเวลาค่ะ นัดคุณหมอไว้ 5 โมงเย็น

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 มิถุนายน 2013 เวลา 16:20 น. »
คนไข้ อดนอน เครียด เพลีย เหนื่อย ออกกำลังมากเกินไป ล้วนเป็นตัวกระตุ้นอาการชัก และคนไข้จำนวนมากถ้าอากาศร้อน ก็ทำให้มีอาการได้ง่ายขึ้นด้วย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 มิถุนายน 2013 เวลา 22:51 น. »
กลับมาจาก รพ.แล้วค่ะ
ไปถึง รพ.  พยาบาลก็ซักประวัติค่ะ
ติดต่อคุณหมอ ทำ eeg ให้
พ่อแม่ต้องป้อนยาน้องเองค่ะ
เพราะน้องรู้ และกลัว รพ. พยายาลแล้ว
น้องหลับก็ไปตรวจ eeg 35 นาที
แล้วพบคุณหมอ สมจิต คุณหมอบอกว่า
อาการเป็นโรคลมชักแน่นอน แบบ complex partial seizure
แต่กราฟยังไม่ชัด แต่ก็พบคลื่น ผิดปกติ
ชักบ่อยๆมีผลต่อพัฒนาการค่ะ
ให้ยา depakine 0.6  cc ค่ะ
รอดูอาการ  2 อาทิตย์ค่ะ ว่าคุมอยู่หรือไม่
ถ้าตัวยานี้คุมอยู่ ทานติดต่อ 2 ปี ค่ะ
คุณหมอน่ารักมากนะคะ
ค่าใช้จ่ายทั้งค่าพบแพทย์ eeg ค่ายา  4xxx ค่ะ

เป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 มิถุนายน 2013 เวลา 22:59 น. »
ราคาปกติของโรงพยาบาลเอกชนถ้าตรวจกับหมอผู้เชี่ยวชาญก็จะได้ทันใจอย่างนี้เพราะอ่านผลได้เลย ขอให้คุมชักได้โดยไว แล้วมา update อาการเรื่อยๆนะคะ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 มิถุนายน 2013 เวลา 22:01 น. »
น้องกินยาได้สามมื้อแล้วค่ะ
อยากทราบว่าถ้าแพ้ยา
จะแสดงอาการว่าแพ้ภายในกี่ชั่วโมงค่ะ
คุณยายยังไม่ยอมให้กลับบ้านต่างจังหวัด
เพราะกลัวเค้าแพ้ยา

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 มิถุนายน 2013 เวลา 22:09 น. »
Depakine. ไม่ค่อยมีใครแพ้ค้ะ. ถ้าแพ้ยาจะเป็นวงแดงที่ผิวหนังนูนขึ้นมา. แสดงอาการเมื่อใดตอบไม่ได้ค่ะ บางคนทานมาสองสามวันถึงเห็นอาการแพ้

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 มิถุนายน 2013 เวลา 22:07 น. »
ขอสอบถามเรื่องพัฒนาการลูกได้ไหมค่ะ
คือ 2 ขวบเต็มแล้ว
เค้าเรียก พ่อ แม่ ยายจ๋า ตาจ๋า ย่า ปู่ จำชื่อพ่อแม่ ย่า ป้า พี่ๆ ได้
เรียกได้ถูกคน จำทางไปบ้านป้า บ้านย่าได้
คืแถ้าผ่านเค้าก็จะเรียกชื่อป้า
เรียก หมู หมา ปลา ได้
แต่ปัญหาคือเหมือนเค้าจำพูดแค่คำสองคำติด ไม่พูดเป็นประโยค
บางทีเราบอกตุ๊กแก เค้าจะพูดแค่ แก
อย่างนี้ถือว่าพัฒนาการ ด้านการพูดช้าไหมค่ะ
เคยสอนเค้านับเลข เคยได้ หนี่ จ๋อ จ๋าม -> 123 แล้วตอนนี้พูดอะไรมั่วไปหมด
เครียดจังเลยค่ะ เพราะหลานเกิดก่อนสองวัน
เค้าพูดเป็นประโยคได้แล้ว