เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับ น้องลีโอ  (อ่าน 6830 ครั้ง)

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ครับ น้องลีโอ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 มกราคม 2013 เวลา 13:42 น. »
ดีใจกับน้องลีโอค่ะ...วันที่ 19 ไปหาหมออีกครั้งค่ะ....ภูริกินข้าวเก่งมาก เป็นเด็กอ้วนไปแล้ว จะมีอาการเหมือนกระตุกตอนตื่นนอน ยืนเหม่อตอนเล่นเหนื่อย พยายามไม่ให้เค้าเป็นค่ะ ไปโรงเรียนยังไม่ได้ เป็นเด็กที่ตัวโตมาก ตอนกลางคืนฉี่ซะล้นแพมเพิร์สเลยค่ะ สงสัยกินน้ำมนต์เยอะ

ออฟไลน์ LEO

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 มกราคม 2013 เวลา 09:19 น. »
เหมือนคุณต่ายว่าน้องลีโอเค้ามีคลื่นสมองที่ผิดปกติจากใต้สมองซีกซ้ายจากการทำEEGล่าสุด
ลักษณะคล้ายคุณต่ายว่าครับ
คุณหมอบอกว่าน่าจะเป็นจากสาเหตุที่น้องเริ่มเป็นตั้งแต่ตอนสองเดือน
ซึ่งเกิดจากเชื้อเริมชนิดหนึ่งที่ทำให้เกิดไข้สมองอักเสบได้
คุณหมอเลยให้ยาฆ่าเชื้อมาทานหนึ่งสัปดาห์เพื่อว่าจะได้ไม่กลับมาเป็นอีก
ซึ่งก่อนหน้านี้คุณหมออีกท่านนึงระบุว่าน้องลีโอเป็นลมชักแบบไม่ทราบสาเหตุ
ผ่านมาตั้งนานถึงทราบสาเหตุที่น้องเป็นครับ ทำEEG ล่าสุดคุณหมอให้น้องทำตอนตื่นนอน
เลยทำให้เห็นกราฟคล้านที่คุณต่ายว่าครับ

ออฟไลน์ LEO

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 มกราคม 2013 เวลา 09:24 น. »
วันที่19อาจได้เจอที่คลินิกครับ
ตอนนี้น้องลีโอหายสะดุ้งตอนตื่นนอนแล้ว
ตอนที่น้องเป็นผมจะรีบกอดแล้วลูบหลังก็หายครับ
ต้องสังเกตุน้องภูรินะครับว่าเป็นทุกครั้งตอนตื่นนอนหรือเปล่าจะได้บอกคุณหมอได้ละเอียดครับ

ออฟไลน์ LEO

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 20:08 น. »
หายไปนานครับ
น้องลีโอติดเชื้อทางเดินปัสสาวะ ทำให้มีไข้สูงครับ เลยกลับมาชัก
ต้องนอน รพ หลายวัน พึ่งออกมา ตอนนี้น้องดร็อปลงครับ
 ตอนนี้ ก็อัพยา frisium เป็น2เม็ดเช้าเย็นและLamictal เป็น1เม็ดเช้าเย็นKeppraน้ำ2ccเช้าเย็น
พักฟื้นที่บ้านได้หนึ่งสัปดาห์แล้วค่อยดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ LEO

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 20:43 น. »
ลืมบอกว่าตอนนี้น้องอยากพูดครับ
ชอบพูดอ้อแอ้เสียงดัง
เวลาคนอยู่ใกล้พูดเสียงดังก็นึกว่าดุให้ แล้วก็ร้องไห้
ลืมตามากว่าเดิม จี้เอวหยอกล้อ หัวเราะเสียงดัง
เรื่องตายังกลัววแสงและมองไม่เห็นเหมือนเดิมครับ
พลิกคว่ำเองได้เร็ว
ยกตัวขึ้นเองท่าคลาน แล้วก็โยกตัว โยกไปโยกมาแล้วก็ล้มลงที่นอนครับ
ยังนั่งเองไม่ได้เวลานั่งต้องประคองไว้ครับ
ชอบให้จับยืนแล้วกระโดดเหยงๆ แล้วส่งเสียงหัวเราะชอบใจ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มีนาคม 2013 เวลา 14:28 น. »
จะได้เจอกันไหมครับ....หมอนัดวันที่  16/03/2556  อาการภูริ ตอนนี้ พูดได้ เล่นได้ แต่ไม่นอนนี่สิคะ เหนื่อยแทบขาดใจ...สู้ สู้ นะคะ วันที่ 16 หมอจะให้เปลี่ยนยาแล้วค่ะ ถ้ามีโอกาสก็โทรถามอาการกันได้นะคะ อย่าลืม ทางไสยศาสตร์ด้วย