เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับ น้องลีโอ  (อ่าน 6831 ครั้ง)

ออฟไลน์ LEO

• Jr. Member
  • *
สมาชิกใหม่ครับ น้องลีโอ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 22:43 น. »
เริ่มเป็นตอนสองเดือน
ตอนนี้อายุสองขวบครับ
โชคร้ายศรีษะกระแทกพื้นตอนขวบครึ่งเข้าICU
ตอนนี้ดีขึ้นแล้วแต่พัฒนาการช้า ตามองไม่เห็น ก่อนหน้ามองเห็นครับ
อยู่ขอนแก่นนะครับ รักษากะคุณหมออ ณรงค์รพ ศรีนครินทร์
ตอนนี้ใช้keppra น้ำ 3 ccกะ frisiumครึ่งเม็ด
ทำ EEG กะMRI แล้ว
ตอนนี้น้องเป็นลมชักชนิด Lennox จะมีอาการชักตอนง่วงนอนและตื่นนอนชักคล้ายๆสะดุ้งพออุ้มพาดบ่าลูบหลังก็หาย

ออฟไลน์ LEO

• *
Re: สมาชิกใหม่ครับ น้องลีโอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 22:46 น. »
ท่านใดมีอาการคล้ายน้องลีโอกรุณาแชร์ด้วยครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 23:43 น. »
ยินดีต้อนรับค่ะ
สมาชิกเรามีรักษากับหมอณรงค์หลายคน และมีคนเป็น LGS หลายคนอยู่ ยังไงเข้ามาแชร์ประสบการณ์กันนะคะ
น้องLEO น่าสงสารมากที่ตามองไม่เห็น มีโอกาสกลับมาเห็นใหม่ไหมคะ

ออฟไลน์ LEO

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 ธันวาคม 2012 เวลา 07:27 น. »
คุณหมอบอกว่าต้องใช้เวลาครับเพราะน้องพึ่งสองขวบถ้าคุมชักได้ตาน่าจะกลับมา
ตอนนี้ตาน้องกลัวแสงแล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 ธันวาคม 2012 เวลา 09:32 น. »
เป็นกำลังใจให้ค่ะ มองไม่เห็นแต่ถ้าได้รับความรู้สึกรัก/ความห่วง จากพ่อ เขาก็มีกำลังใจได้นะ
เคยได้อ่านหนังสือ เดอะซีเครต หรือเปล่าคะ ความคิดมีแรงดึงดูดนะค่ะ

เด็กสมัยนี้จึงเครียดได้ง่าย เพราะคนรอบข้าง(ผู้ใหญ่) เครียดมากขึ้น

เพราะฉะนั้น......... ผปค. ในนี้ รู้แล้ว อย่าไปเครียด ลูกรับรู้ได้ค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ LEO

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 มกราคม 2013 เวลา 21:59 น. »
เหนื่อยแค่ไหน พอได้เห็นลูก ก็มีความสุขแล้วครับ
ได้อ่านหลายๆกระทู้ในเวปแล้วได้แนวทางและความรู้ไปใช้เยอะมากครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 02 มกราคม 2013 เวลา 13:55 น. »
สวัสดีค่ะ พ่อน้องลีโอ
เป็นแม่ของน้องภูริฉัตรค่ะ รักษากับอาจารย์หมอณรงค์ ที่ศรีนครินทร์เหมือนกันค่ะ ติดตามได้ใน "ภูริฉัตรเป็นลมชัก"นะคะ ลูกชายอายุ 2.7 ปีค่ะ รักษากับอาจารย์ ณรงค์ได้ 2 เดือนแล้วค่ะ เป็น Tuberous Sclerosis  ซึ่งจะมีอาการ lennox นำก่อน มีจุดที่สมองสองข้างค่ะ ไม่มีทางรักษาหายค่ะ หมอก็ให้กำลังใจดีมาก หมอนัดดูอาการอีกที วันที่ 18/01/2556 แต่จะไปวันที่ 19/01/56 ถ้าสะดวกคุยก็โทรมานะคะ 087-771-5320 กบค่ะ

ออฟไลน์ thaigasman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 02 มกราคม 2013 เวลา 13:57 น. »
เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ LEO

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 02 มกราคม 2013 เวลา 17:51 น. »
ขอบคุณครับวันนี้ยาใกล้หมดกำลังจะไปจองคิวคุณหมอครับผม
น้องลีโอยิ้มร่าเริงหยอกล้อหัวเราะได้ พลิกคว่ำหงายได้
แต่ยังนั่งไม่แข็งถ้าจับยืนหรือเดินจะชอบกระโดด
เหมือนอยากพูด เวลาพูดด้วยจะเงี่ยหูฟัง เพราะตายังมองไม่เห็น
จะแสดงอาการชักเฉพาะเวลาตื่นนอนและตอนง่วงนอน
ขอบคุณทุกๆคอมเม้นครับผม
น้องลีโอรักษากับอ.ณรงค์ตั้งแต่7เดือนครับ ตอนนี้2.2ขวบ
ตอนนี้ต้องคุมชักให้ได้ก่อน
ทำMRIล่าสุดสมองเสียหลายจุดครับ
ปกติใช้Keppraน้ำ3cc เช้าเย็น
อ.เลยเพิ่ม Frisium ครึ่งเม็ดเช้าเย็นครับ
เจออ. เย็นนี้จะมาอัพเดทอีกทีครับผม

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 02 มกราคม 2013 เวลา 19:17 น. »
รอตามอาการอยู่นะคะ ;D

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มกราคม 2013 เวลา 15:46 น. »
เป็นยังไงคะ น้องลีโอ....วันที่ 19 จะได้เจอกันไหมคะ ที่ คลีนิคหมอณรงค์...สู้ สู้ นะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มกราคม 2013 เวลา 21:06 น. »
ถ้าน้องหัวเราะได้ ความเห็นต่ายนะ ไม่น่าห่วงค่ะ อารมณ์กับอาการลมชักสัมพันธ์กันมากค่ะ คนที่มีอาการเยอะๆ จะไม่หัวเราะ เพราะทั้งเหนื่อยทั้งเพลีย ฯลฯ

คนสุขภาพดีๆ เดวนี้ยังไม่ค่อยหัวเราะกันเลยเนอะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ LEO

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 มกราคม 2013 เวลา 08:44 น. »
ไปพบคุณหมอมา น้องสะดุ้งน้อยลงจากที่เป็นตอนตื่นนอนทุกครั้ง ตอนนี้นานๆครั้งถึงเป็นครับ
แต่าว่ายังมีอาการตากระตุกครับผม คุณหมอเพิ่มยามาครับ Lamictal25mgครึ่งเม็ดเช้าเย็น
แต่คุณหมอลดkeppraจาก3cc เหลือ2.5cc
และคุณหมอนัดดูอาการผลจากยาตัวใหม่วันที่9 นี้ครับ

ออฟไลน์ LEO

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 มกราคม 2013 เวลา 18:17 น. »
อัพเดทครับไปหาคุณหมอมาครับ
 น้องไม่มีอาการสะดุ้งแล้ว
 อาการตาค้างหลับไม่สนิทก็หายไปด้วยครับ
แต่ตัวน้องจะอ่อนๆกว่าปกติครับคุณหมอบอกว่าเป็นเพราะยาครับ
และมีอาการเหม่อนิดๆแต่เรียกก็ตอบสนองอันนี้หมอบอกว่าไม่ใช่ชักครับถ้าช้กจะนิ่งไปเลย
ตอนนี้คุณหมอลดkeppraน้ำจาก2.5ccเหลือ2.0cc
แต่เพิ่มfrisium จากครึ่งเม็ดเป็นหนึ่งเม็ดครับ
lamictal ยังครึ่งเม็ดเหมือนเดิม

ไปเจอน้องเจได4ขวบที่คลินิกอยู่กาฬสินมากับแม่ตอนนี้ดีขึ้นวิ่งเล่นปร๋อเลย
น้องโจ4ขวบเหมือนกัน อยู่ยโสธรพ่อแม่เป็นชาวนาตอนนี้หายชักแล้วแต่ยาหมดวิ่งเล่นกัน
ทำให้มีความหวังว่าน้องลีโอจะดีขึ้น วิ่งเล่นแบบนั้นบ้างครับ

ตอนนี้น้องก็ร่าเริงครับ จับยืนชอบกระโดด
แต่เรื่องตายังมองไม่เห็นเหมือนเดิม
ขอนแก่นอากาศเย็น น้องคอแดง ตัวรุมๆ37.5c เลยได้ยาแก้อักเสบมาเพิ่มครับ
ขอบคุณทุกคอมเม้นครับผม

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 มกราคม 2013 เวลา 19:31 น. »
เรียกแล้วตอบสนองได้ อันนี้ย้ำว่าเป็นประสบการณ์ต่ายนะ เนื่องจากหมอให้ความเห็นว่าน้องไม่ชัก
การชักบางรูปแบบจะสั้นมาก แม้กระทั้งการกระพริบตา 1 ครั้งถือว่าชักแบบ partial ค่ะ (เนื่องจากต่ายมีคลื่นชักจำนวนมาก ทุก 10-20 วินาที)
หรือแม้แต่เมื่อก่อนที่ยังคุมชักไม่ได้ ต่ายเอง เวลาคนเรียก  ต่ายก็ตอบสนองค่ะ บอก ไม่เป็นไรๆๆ ไม่ชักๆๆ
หรือแม้กระทั่งขึ้นรถเมล์ ข้ามถนน ลงเรือคลองแสนแสบได้ โดยไม่รู้ตัว ก็ผ่านมาแล้ว
หรือตากผ้าได้จนเสร็จ ลงจากชั้น 4 รู้ตัวอีกทีคือ ล้างเท้าล้างมือเสร็จ อยู่ที่ชั้น 3 ก็เพิ่งรู้ตัวว่าตัวเองหายไป (ผ้าตากเรียบร้อย เก็บถังเข้าที่)

ตอนนี้ ต่ายเองก็กล้าบอกว่าตัวเองคุมชักได้ก็คือ การตอบสนองไม่ช้า คิดได้เร็ว ปากไม่หนัก ตามีแวว ฯลฯ (ซึ่งอาจจะชักเวลาหลับก็ค่ะ ตาม อ.โย ให้ความเห็นไว้ เพราะผล eeg )