เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมชิกใหม่ เพิ่งจะรู้ว่าลูกเข้าข่ายเป็นโรคชัก ตอนนี้เครียดมากไม่รู้จะเริ่มยังไงดีได้แต่ตามอ่านกระทู้เ  (อ่าน 3207 ครั้ง)

ออฟไลน์ thien

• Newbie
  • *
แม่น้องเธียร
ตอนนี้ลูกสามเดือนพอดี เพิ่งจะรู่ว้าลูกน่าจะมีอาการชัก คือผวาตกใจง่ายมาก กินนมอยู่ดีๆก้อสะดุ้ง แล้วเวลาหลับก้อตาปิดไม่สนิท ชอบเอามือขยี้ตาอันนี้ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวมั้ยนะคะ อาการตกใจเป็นมาตั้งแต่เดือนแรกแล้วแต่ตัวเองไม่ทราบ นี่ก้อปล่อยเวลาให้ล่วงเลยมาถึงครบเดือนที่สาม ยังไงรบกวนสมาชิกทุกท่านสำหรับคำแนะนำด้วยนะคะ เครียดจนนอนไม่ได้ทั้งคืน
พัฒนาการเดือนแรกไม่สบตา
พัฒนาการตอน2เดือนสบตาบ้าง ยิ้มให้บ้างแต่ไม่ค่อยมองตามต้องเอาสิ่งของไปที่กำแพงเรียบๆไม่มีลวดลายแล้วเขย่าเคลื่อนที่ให้สนใจจึงมองตาม ตอนแรกคิดว่ามีปัญหาสายตา เพราะมีกรรมพันสายตาสั้นมาก แต่ยังไม่ได้เช็ค อ้อแอ้ได้
เดือน3 ตอนนี้อ้อแอ้ตอบได้ แต่สบตาต้องเรียกจิงๆเอาหน้าไปใกล้จึงคุยด้วยแต่เฉพาะตอนอารมดีๆ ยิ้มบ้างบางครั้ง ชันคอได้แล้ว มองตามเวลามีคนเดินผ่าน รู็จักเกร็งคอเวลาดึงแขนขึ้นจากที่นอนแล้วสามารถใช้ขายันลุกขึ้นยืนต่อได้ อันนี้ทำได้ตั้งแต่สองเดือนกว่า แต่ตอนนี้ยังไม่รุ้จักจับเอื้อม คร่าวๆประมาณนี้ค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
หวัดดีค่ะ
 ต่ายไม่ค่อยมีความรู้ลมชักในเด็กเล็กมากนัก ที่แนะก็คือ ดูคลิปให้มากๆ เพื่อเอาไปสังเกตุนะค่ะ ถ่ายคลิปไว้ด้วย เวลาคุยกับหมอลมชักโดยตรงจะได้อธิบายได้ง่าย
เท่าที่อ่าน ไม่เข้าใจว่า ไปพบหมอลมชักโดยตรงหรือยังเพื่อตรวจโดยเครื่องมือยืนยันนะค่ะ การรักษาแต่เนิ่นๆ มีโอกาสหายมากกว่า
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
อาการที่เล่ามาไม่แน่ว่าจะเป็นลมชักนะคะ ความกังวลไม่เกิดประโยชน์ ถ้าสงสัยไปพบหมอระบบประสาทเด็กเพื่อตรวจให้แน่ใจว่าใช่หรือไม่ จะได้รักษาได้ถูกต้อง รู้เร็วรักษาเร็ว โรคนี้มีโอกาสหายได้ แนะนำว่าให้ตรวจ รพ.ที่มีหมอระบบประสาทที่เชี่ยวชาญโรคลมชักอยู่ด้วยจะดีกว่าหมอระบบประสาททั่วไป ถ้าอาการที่บอกมาเป็นโรคลมชักจริงมีอาการทุกวันอย่างนี้ยังไงหมอก็ตรวจพบค่ะ ตรวจแล้วถ้าเป็นจริงค่อยมาดูเรื่องการดูแลน้องเธียรอีกทีดีไหม?

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
กังวลเกินไปปะครับ ถ้าไม่สบายใจถ่ายคลิปไปพบคุณหมอกุมารเวชระบบประสาทดูครับ
แล้วรู้ว่ามีอาการชักได้ไงครับ ใครบอกครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านค่ะสำหรับคำแนะนำเมื่อวานรีบพาไปพบคุณหมอโยธิน เบื้องต้นท่านเห็นลูกแล้วว่าไม่น่าจะใช่เพราะเมื่อวานลูกคึกมากด้วยค่ะ มีเอาวีดิโอตอนหลับตาปิดไม่สนิทไปด้วยท่านบอกว่าเป็นไปได้ในบางคน แต่ถ้าไม่แน่ใจจะวัดคลื่นสมองดูก้อได้ แต่เมื่อวานไม่ได้ทำเพราะเวลาไม่พอ รอนานมากกว่าจะได้ตรวจ

คุณหมอบอกว่าถ้าเป็นเด็กจะพัฒนาการตกรึคงที่ให้สังเกตเอาเองก้อได้ถ้าอีกหนึ่งเดือนพัฒนาการไม่มากกว่าเดิมก้อให้ไปหาใหม่ แต่เมื่อวานก้อให้คุณหมอดูคลิปได้แค่นิดเดียว พอดีกังวลใจเลยงงๆ แต่คุณหมอใจดีมากรับฟังทุกอย่างที่ถามไป

ที่กังวลเพราะมีกรรมพันธุโรคนี้ทางฝั่งคุณตาด้วยค่ะ

• Newbie
  • *
ตอนนี้ก้อเหมือนสบายใจไปเปราะนึง แต่ก้อลังเลว่าจะพาไปตรวจคลื่นสมองเพื่อให้แน่ใจดีมั้ยอ่ะค่ะ ใจนึงก้อกลัวตรวจแล้วหมอบอกว่าเป็น แต่ใจนึงก้อยังอยากรู้

แต่ขอเป็นกำลังใจให้ทุกครอบครัวในนี้เลยนะคะรู้เลยว่าพ่อแม่ทุกข์ใจแค่ไหน

PS คุณjelly ดูจากคลิปตัวอย่างในเว็บนี้แล้วมาสังเกตลูกเอาเองค่ะ

ออฟไลน์ ืnid1kt

• Jr. Member
  • *
โดยส่่วนตัวคิดว่าถ้าสงสัยก็ทำไปเถอะค่ะ จะได้รู้แน่ชัด ถ้าเป็นจริงจะได้รีบแก้ไข ถ้าไม่เป็นเราก็สบายใจไงคะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
ตอนนี้ก้อเหมือนสบายใจไปเปราะนึง แต่ก้อลังเลว่าจะพาไปตรวจคลื่นสมองเพื่อให้แน่ใจดีมั้ยอ่ะค่ะ ใจนึงก้อกลัวตรวจแล้วหมอบอกว่าเป็น แต่ใจนึงก้อยังอยากรู้

แต่ขอเป็นกำลังใจให้ทุกครอบครัวในนี้เลยนะคะรู้เลยว่าพ่อแม่ทุกข์ใจแค่ไหน

PS คุณjelly ดูจากคลิปตัวอย่างในเว็บนี้แล้วมาสังเกตลูกเอาเองค่ะ
ผม หมูครับ พ่อน้องเยลลี่
ตรวจให้รู้ไปเลยว่าเป็นไม่เป็น ดีกว่าปล่อยไว้นานเข้าจะสายเกินแก้ เหมือนผม
ถ้าเป็นจริง จะได้รีบวางแผนการรักษา เยลลี่ทานยาครั้งแรกก็หยุดชัก ยาวจน2ปีหยุดยา พัฒนาการก็ค่อยๆกลับมาครับ   อย่าชะล่าใจแต่ไม่ใช่ให้วิตกหวาดระแวง
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
ตอนนี้ก้อเหมือนสบายใจไปเปราะนึง แต่ก้อลังเลว่าจะพาไปตรวจคลื่นสมองเพื่อให้แน่ใจดีมั้ยอ่ะค่ะ ใจนึงก้อกลัว
ถ้าจะสบายจริง คงต้องให้หมอด้านลมชักโดยตรงยืนยันค่ะ แม้กระทั่งต่ายเอง ยังเข้าใจว่าตัวเอง คลื่นสมองปกติดี
แต่พอตรวจกับอ.โยธิน (ทั้งๆ ที่คุมชักได้ มา 5ปีกว่า) ปรากฎว่า คลื่นชักมายังเรื่อยๆ ทุก 10-20 วินาที
การอ่านคลื่นชักโดยแพทย์ผู้ชำนาญสำคัญมากค่ะ ยอมรับว่า ต่ายเองยังชะล่าใจ ลืมกินยาบ่อยๆ   หรือการกินยาไม่ตรงเวลา ช้า ไป 2-4 ชม. (ทั้งๆที่ ย้ำนักหนากับคนในเวปนี้) ถือเป็นเรื่องปกติไปในชีวิตประจำวัน
พออ.โยธินบอกว่า มีคลื่นชักตลอด ต่ายตกใจไม่น้อยเลย
แต่..... "เราต้องยอมรับความจริงค่ะ" ซึ่งสำคัญมาก   
เพื่อการใช้ชีวิตอย่างไม่ประมาท  อย่าเอาความกลัวที่ยังไม่มีคำตอบ มาเสี่ยงกับอนาคตค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@