เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งเป็นสมาชิกค่ะ แนะนำด้วยนะคะ แม่น้อง ณ โม ค่ะ  (อ่าน 8338 ครั้ง)

ออฟไลน์ maimomnamo

• Jr. Member
  • *
พึ่งเป็นสมาชิกค่ะ แนะนำด้วยนะคะ แม่น้อง ณ โม ค่ะ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2012 เวลา 17:39 น. »
ลูกพึ่งเป็นลมชักค่ะ ตอนนี้ อายุ 2.5 ขวบค่ะ
อาการ ชักกระตุก เกร็ง ตาเหลือกขึ้นข้างบน แขนขาเกร็ง ประมาณ 30 วินาที ไม่เกิน 1 นาที บางครั้งไม่เกิน 10 วินาทีค่ะ (จะเป็นครั้งสุดท้ายของวันนั้นที่มีอาการค่ะ) และพอหายก็สะลึมสะลือ ง่วงนอน ค่ะ
วันแรก วันพุธที่ 27 มิ.ย.55 ตอนเช้า ตี 5 เจ็ดโมง เก้าโมง สิบโมง
หาหมอที่รพ.เจ้าพระยา ชักอีกที 11 โมง หมอโหลด ไดแลนติน ให้ พร้อมกับ แวเลี่ยมค่ะ อยู่ รพ. 3 คืน 4 วัน ก็กลับบ้านค่ะ ระหว่างอยู่ รพ. ไม่มีอาการกำเริบค่ะ หมอโหลดให้ 2 ตัวเลย  สรุป 27- 30 มิ.ย. ค่ะ หมอให้ยา depakinแบบน้ำไปกิน 2 ครั้ง ครั้งละ 0.5 ml ห่าง 12 ชม.
วันที่สอง วันจันทร์ที่ 2 ก.ค.55 เป็นตอน 6.50 น. ค่ะ รีบไปรพ.เลย ไม่รออะไร ระหว่างทางถึงเวลากินยาตอน 7.00 น. หมอให้กินยา depakin 0.75 ml ก่อนถึง รพ.ค่ะ แล้วก็ขอหมอย้ายไปศิริราชค่ะ ตอนกลางวัน กินข้าวอยู่ดีดี น้องก็ชัก ไปเลยค่ะ คาดว่าหมอโหลด แวเลี่ยมให้อีก และให้ย้ายไป ICU ค่ะ ก่อนจะไปศิริราช
ย้ายไปศิริราช เย็นวันนั้น ถึงก็ หกโมงเย็นกว่า ๆ แล้วค่ะ หมอให้กินยา depakin ขนาด 0.5 ml ต่อค่ะ พักอยู่ รพ.2 วัน ไม่มีอาการใด ๆ เล่นปกติดีค่ะ สรุปอยู่ศิริราช 2-4 ก.ค. 55 ค่ะ และได้เพิ่มการกินยา depakin 0.5ml เป็น 3 เวลา ห่างกัน 8 ชม. ค่ะ ก็เลยป้อน 7.00 น. 15.00 น. และ 23.00 น.ค่ะ

น้อง ณ โม นอนยากค่ะ กว่าจะหลับก็ สี่ทุ่ม ห้าทุ่ม อยากหาวิธีให้น้องนอนเร็วกว่านี้ค่ะ

วันที่สาม วันนี้เอง วันพฤหัสบดีที่ 12 ก.ค. 55 น่าจะมีอาการตอน 7.00 น. ค่ะ พ่อเขาไม่ได้สังเกตค่ะ เราลงมาไปใส่บาตร พับผ้าให้ลูก พ่อเขาอุ้มน้องลงมาน้องก็นอนต่อ เราก็ผิดสังเกตละ ปกติต้องตื่นแล้ว เวลา 9.13 น. พออาบน้ำให้ กำลังจะปะแป้ง อาการกำเริบอีกแล้วค่ะ ชัก แขน ขา เกร็ง เราก็วิ่ง ๆ ๆ ๆ ไปเตรียมรถจะไปศิริราช และเอาไปบ้านแม่ แม่ก็จับนอน พอเวลา 9.45 น. ก็เอาอีกแล้วค่ะ ชักอีก ทีนี้ก็เรียกรถ taxi ไปศิริราชเลยค่ะ ถึง รพ.ก็ 10.30 น. รอเรียกเข้าห้อง ใกล้จะพบหมอแล้ว น้องมีอาการอีกค่ะ ชักอีก เลยวิ่งเข้าห้องหมอเลยค่ะ หมอก็ไม่ได้ทำอะไร ดูน้องชักจนหลับไป และให้ ออกซิเจน และเป็นอีกทีก็ 11.30 น. เป็นครั้งสุดท้ายของวันนี้ค่ะ หมอให้กินยา depakin เหมือนเดิม 3 เวลา และให้ปรับยาเพิ่มเอง ให้ถึง 1 ml ค่ะ และวันนี้ได้ยาเพิ่มอีก 1 ตัว ค่ะ กิน 2 เวลา แต่จำชื่อยาไม่ได้ค่ะ
ขอความรู้จากเพื่อน ๆ ในเว็บด้วยนะคะ น้องยังเล็กอยู่ สงสารเขามาก ๆ เลยค่ะ
แม่น้อง ณ โม

ออฟไลน์ จอย

• *
  • Tonpai ^_^
Re: พึ่งเป็นสมาชิกค่ะ แนะนำด้วยนะคะ แม่น้อง ณ โม ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2012 เวลา 18:10 น. »
สู้ๆๆนะคะอย่าเพิ่งท้อ เพิ่งเป็นการชักครั้งแรกเดี๋ยวหมดเค้าก็จะหาสาเหตุให้ว่าชักจากอะไร ตอนนี้คงต้องทานยาคุมอากาชักไปก่อนเพื่อป้องกันการชักซ้ำ......เอาใจช่วยค่ะ

• *
Re: พึ่งเป็นสมาชิกค่ะ แนะนำด้วยนะคะ แม่น้อง ณ โม ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2012 เวลา 21:55 น. »
ขอบคุณมากๆค่ะ ชื่อยาอีกตัวข้อClonazepam ค่ะ เมื่อตอนเย็นประมาณ6โมงก็ชักอีกแล้วค่ะ ดูอาการอย่างเดียวค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2012 เวลา 22:53 น. »
สวัสดีค่ะคุณแม่น้อง ณ โม
น้องชักเยอะเหมือนกันนะคะ ขอให้คุณแม่ศึกษาโรคลมชักให้มากจะมีประดยชน์ต่อการดูแลน้องต่อไป พบหมอครั้งถัดไปลองถามถึงชนิดของโรคลมชักที่น้องเป็นอยู่ คลื่นชักออกมาจากสมองส่วนไหน ส่งผลอะไรต่อพัฒนาการของ ณ โม บ้าง จะได้เตรียมพร้อมในการกระตุ้นพัฒนาการได้ถูกต้อง ต่อไปต้องคอยสังเกตว่าอะไรเป็นสิ่งกระตุ้นการชักบ้าง จะได้หลีกเลี่ยงเพื่อให้เขาชักน้อยที่สุด

เพิ่งเริ่มเป้นก็ได้ยากันชักไปสองตัวแล้ว โอกาสดื้อยาคงสูงแน่ ยังไงก็สู้นะคะ มาคุยกันในเวปนี้ได้ตลอดเป็นกำลังใจให้ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 กรกฎาคม 2012 เวลา 11:16 น. »
ตรวจสแกนสมองปกติ ตรวจน้ำไขสันหลังปกติ คลื่นสมองปกติ ค่ะ หมอให้สังเกตอาการเองว่าเป็นด้านไหนเหอะกว่าค่ะ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 กันยายน 2012 เวลา 14:41 น. »
กลับมาแล้วค่ะ ตอนนี้น้องอยู่ สถาบันประสาท ค่ะ อาการชักล่าสุดเมื่อ 11 ก.ย. 55 ที่ผ่านมา ชักแต่ละครั้งห่างกันประมาณ 1 ชั่วโมงบ้าง ครึ่งชั่วโมงบ้าง ตอนชัก ตาค้าง หันหน้าไปทางซ้าย ตัวเกร็งค่ะ ชักไปทั้งหมด 7 ครั้งวันนั้น หมอเลยให้ depakin ทางสายน้ำเกลือค่ะ ก็หยุดชักไป จนถึงวันนี้ 24 ก.ย. ไม่ชักอีกค่ะ น้องเข้า MRI วันที่ 19 ก.ย. พึ่งทราบผลวันนี้ค่ะ ว่าสมองซีกซ้ายผิดปกติหลายจุดค่ะ สมองซีกขวามีน้อยกว่าค่ะ หมอยังไม่แพลนผ่าตัดจนกว่าจะทราบจุดที่ชัก แน่นอนค่ะ ส่วนที่ผิดปกติบริเวณขมับทั้งสองข้าง มีผลต่อพัฒนาการของน้องด้วยค่ะ

ตอนนี้น้องกินยา 6.00 น. depakine 1 cc. + Clonazepam 1/2 เม็ด + Tegretol 1/2 เม็ด
14.00 น. depakine 1 cc. + Tegretol 1 เม็ด 22.00 น. depakine 1 cc. + Clonazepam 1/2 เม็ด + Tegretol 1/2 เม็ด

ยาที่ให้พอเจาะเลือดไปแล้วระดับยังต่ำอยู่เลยค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ
ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้เลยนะคะ รอฟังอยู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 กันยายน 2012 เวลา 21:02 น. »
น้อง ณ โม ชักหนักไม่เบาเลย  หากผิดปกติหลายจุดอาจจะผ่าตัดไม่ได้ เพราะผ่าไปก็ไม่สามารถตัดจุดกำเนิดการชักได้ทั้งหมด ยิ่งมีความผิดปกติของสมองทั้งสองด้านการพิจารณาผ่าตัดยิ่งยาก
อย่างไรก็เอาใจช่วยให้คุณหมอคุมชักน้อง ณ โมได้โดยเร็วนะคะ

• *
กลับมาแล้วค่ะ แม่น้อง ณ โมค่ะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มกราคม 2013 เวลา 21:25 น. »
สวัสดีค่ะ แม่ ณ โม ค่ะ ไม่ได้มานานเลยค่ะ
ออกจากสถาบันประสาทมาตั้งแต่วันที่ 8 ตุลาคม 2555 แล้วค่ะ รวมนอนอยู่รพ.52 วัน ค่ะ
ตอนนี้ คุมชักได้ดีระดับนึงแล้วค่ะ ยังมีสะดุ้งบ้างตอนหลับตอนบ่าย3 โมงกว่า ๆ ค่ะ แต่ไม่ทุกวันค่ะ
น้องได้ยาดังนี้ค่ะ
6.00น Depakin 1 CC + Tegretol 1 เม็ด + Penapril 3/4 เม็ด
14.00น  Depakin 1 CC + Tegretol 1 เม็ด
22.00น  Depakin 1 CC + Tegretol 1 เม็ด + Penapril 3/4 เม็ด

อาการสะดุ้ง บางวันก็เป็นหลายครั้ง (3-4 ครั้ง) บางวันก็ไม่เป็น บางวันก็ครั้งเดียว ยังเรียกว่าชักอยู่หรือเปล่าคะ
เรื่องพัฒนาการ ไม่ทำตามคำสั่งเลยค่ะ แต่เดินขึ้นบันได ได้ กินข้าวได้ กินนมได้ ตอนนี้เริ่มมีเสียงแล้วค่ะ (3 ขวบแล้วยังพูดไม่เป็นคำเลย) เล่นโยนของสนุกอยู่ค่ะ มีอารมณ์หัวเราะ
ตอนนี้ จันทร์ - ศุกร์ อยู่บ้านแก้วตา ค่ะ จะต้องหาทีฝึกเพิ่มหรือไม่คะ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มกราคม 2013 เวลา 21:29 น. »
หมอนัดห่างแล้ว เพราะน้องไม่ชักแบบกระตุกทั้งตัวแล้วค่ะ เลยให้ไปเรียน จันทร์ - ศุกร์
น้องต้องไปฝึกแบบ OT หรือเปล่าคะ ไปฝึกที่ไหนดีคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ตอนนี้ฝึกพูดอยู่ที่ รพ.รามาฯ ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มกราคม 2013 เวลา 21:52 น. »
น้องไม่กระโดดเลย ไม่เตะบอล จับโยนอย่างเดียว เป็นผลจากโรคลมชักหรือเปล่าคะ

• Shoutbox
  • *
Re: กลับมาแล้วค่ะ แม่น้อง ณ โมค่ะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มกราคม 2013 เวลา 00:09 น. »

อาการสะดุ้ง บางวันก็เป็นหลายครั้ง (3-4 ครั้ง) บางวันก็ไม่เป็น บางวันก็ครั้งเดียว ยังเรียกว่าชักอยู่หรือเปล่าคะ
เรื่องพัฒนาการ ไม่ทำตามคำสั่งเลยค่ะ แต่เดินขึ้นบันได ได้ กินข้าวได้ กินนมได้ ตอนนี้เริ่มมีเสียงแล้วค่ะ (3 ขวบแล้วยังพูดไม่เป็นคำเลย) เล่นโยนของสนุกอยู่ค่ะ มีอารมณ์หัวเราะ
ตอนนี้ จันทร์ - ศุกร์ อยู่บ้านแก้วตา ค่ะ จะต้องหาทีฝึกเพิ่มหรือไม่คะ

ยังมีอาการชักอยู่ค่ะ เป็นการชักแบบสะดุ้ง นับเป็นอาการชักแบบหนึ่ง จดไว้เลยค่ะว่ามีมากน้อยแค่ไหน เพื่อรายงานหมอ
ณ โม ไม่มีอาการชักทั้งตัวแล้ว แสดงว่าความรุนแรงของการชักลดลง แต่ถ้ายังมีความถี่ในการชักอยู่ก็ยังคงต้องปรับยาให้อาการชักลดลงมากที่สุด พัฒนาการที่หายไป ไม่ว่าจะเป็นการพูด การกระโดด การทำตามสั่ง ไม่เป็นไปตามอายุที่ควรเป็น ล้วนมีผลมาจากการชักทั้งสิ้น ถ้ายังคุมชักไม่ได้ พัฒนาการก็จะไปอย่างช้าช้า หรืออาจจะไม่พัฒนาเลยก็ได้ ดังนั้นช่วงที่คุมชักได้หรือชักน้อยให้เร่งฝึกพัฒนาการให้มากเท่าที่ทำได้ แต่อย่าให้เด็กเครียดเกินไป ยิ่งฝึกมาก กระตุ้นพัฒนาการมากเท่าไร ก็เป็นโอกาสที่ผู้ป่วยจะได้พัฒนาการกลับมามากเท่านั้น ส่วนจะไปฝึกได้ที่ไหนอีก ไว้รอสมาชิกอื่นมาตอบ หรือลองอ่านกระทู้อื่นๆดูเหมือนมีเคยคุยกันเรื่องนี้บ่อยๆ

พยายามหน่อยนะคะ สู้สู้ค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มกราคม 2013 เวลา 08:02 น. »
หวัดดีค่ะ  อาการชักจำนวนน้อยลงน่าจะมีกำลังใจขึ้นนะคะ  พัฒนาการต้องพยายามฝึกค่ะ ตอนที่ลูกต่ายอายุประมาณนี้ ยังทำอะไรแทบไม่ได้เลย เดินก็ไม่ตรง (ขาไม่แข็ง)  ได้บ้านบอลมาช่วยค่ะ(งมตั้งนาน) ของพัฒนาการต่ายแนะนำนะ หาซื้อจากเนตแล้วพิจารณาว่า อะไรเสริมอะไร ฝึกเองบ่อยๆที่บ้าน ถ้ายังหาที่ไหนไม่ได้ สำคัญแม่ต้องอย่าเครียดเวลาเขาทำไม่ได้ค่ะ กดดันเด็กเปล่าๆ ถ้าแม่เล่นกับเขาไปด้วย เด็กจะสนุกมากค่ะ (ต่ายว่า ตรงนี้ละที่บรรยากาศไม่เหมือนกับไปฝึก OT)
เด็กหัวเราะได้ น่าจะคุมชักได้ระดับนึงแล้วค่ะ

บ่น..กำลังปวดขาค่ะ เพราะต้องเตะบอลกับลูกค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มกราคม 2013 เวลา 12:49 น. »
ขอบคุณมากนะคะ จะกำชับให้จดเรื่องสะดุ้งทุกวันค่ะ
คุณ Thanks-Epi อยู่ที่ไหนคะ อยากไปหาจังค่ะ อยากพาน้องไปให้ดูว่า น้องเป็นเยอะมั๊ย (ไม่ค่อยมีประสบการณ์ค่ะ)
ไปฝึกพัฒนาการอีกที่ไหนดีคะ ขอเล่นควรซื้ออะไรให้เล่นดีคะ
น้องวิ่งได้แต่ยังได้ไม่ดี ดูขาอ่อน ๆ ค่ะ
พูดยังไม่ได้ ได้แต่ อือ อา เอ๊ะ ไรงี๊ค่ะ
ความเข้าใจในภาษาน้อยค่ะ ทำตามคำสั่งไม่ค่อยได้ค่ะ ตอนนี้จับมือทำอยู่ค่ะ จะสอนยังไงดีคะ
ขอบคุณนะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 30 มกราคม 2013 เวลา 07:47 น. »
ต่ายอยู่ ฝั่งธนค่ะ  เวลาเจอะ นัดกันได้นะค่ะ ต่ายจะเจอะกับคุณออยนะค่ะ ดูลูกบ้าง คุยกันบ้าง (เพิ่งไปเขาดินกัน) เคยเจอะออยตั้งแต่น้องบีมยังคุมชักไม่ได้ ตอนนี้น้องบีมคุมชักได้แล้ว พัฒนาการดีขึ้นแล้ว (บ้านต่ายไกลมากนะค่ะ พาเด็กมาจะลำบากหรือเปล่า ส่วนของเล่นตามเนต ถ้ามีอันไหนน่าสนใจ ต่ายจะแปะไปให้ แต่ทั้งนี้ ต้องขึ้นอยู่กับคุณค่ะ ว่า เวปนั้นๆ ขายแพงมั้ย หลอกขายหรือเปล่า อันนี้ต้องพิจารณาด้วย  ของตามอินเตอร์เนต บางอย่างก็คุ้มเกินราคา บ้างก็หลอกขาย ลูกต่าย ก็ยังต้องดูพัฒนาการอยู่ เพราะยังถือว่าช้า  กะว่าไปย้ายไปรามา ตอนนี้รอนัดอยู่นะค่ะ (เมื่อก่อนตามผลที่จุฬาตามผลมา 2 ปี แล้วหยุดไป )

การฝึกพัฒนาการต้องใจเย็นค่ะ

ทำตามคำสั่งไม่ค่อยได้ค่ะ ตอนนี้จับมือทำอยู่ค่ะ จะสอนยังไงดีคะ
ขอบคุณนะคะ

ตามนั้นเลยค่ะ ไม่เข้าใจก็จับมือทำไป พูดไป และให้เขาพูดตาม(ฝึกพูด) อย่าสรุปพูดให้เขาหมด แบบว่า ทุกขั้นทุกตอนเลย (เช่น ถ้าเด็กจะปีน เราต้อง จับตั้งแต่ ยกขา(พูด ยกขาขวา/สลับ/ยกขาซ้าย/เปลี่ยนมือ ฯลฯ) กว่าจะปีนเสร็จ แม่พูดเหนื่อยนะค่ะ  แต่วันนึงที่เขาทำได้แล้ว จะดีใจมาก  ย้ำว่า ต้องทุกวัน แทบทุกครั้งที่เรานึกได้(อะไรก็ได้) ควรยิ้ม หัวเราะไปด้วย บรรยากาศจะได้มีซีเรียส เหมือนเขา กำลัง "เรียน" คำชม เสียงตบมือ สำคัญมาก แม้เขาทำไม่ได้ เขาก็มีแรงฮึดนะค่ะ   ต่ายไม่รู้จริงนะค่ะว่า ที่เขาฝึกเขาฝึกกันอย่างไร เพราะยังไม่เคยพาลูกไปฝึก ได้แต่คำแนะนำของหมอพัฒนาการจุฬา
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 มกราคม 2013 เวลา 23:59 น. »
บ้านอยู่ฝั่งธนเหมือนกันค่ะ บางบอน3 รู้จักมั๊ยคะ ถ.เอกชัยค่ะ
ณโม ก็ฝึกพูดอยู่รามาค่ะ
หมอจิตเวชที่ดูลูกเรา ก็ที่รามาค่ะ ไปดูครั้งเดียว เขาบอกว่าไม่ต้องมาแล้วน้องคุมชักได้แล้วก็จะพัฒนาการเองค่ะ
เดี๋ยวจะไปฝึกพูดอีกที 13 ก.พ. เวลา 9.00น ค่ะ (วันนี้พึ่งไปมาเอง^^)
อยากรู้จักแม่ ๆ หัวอกเดียวกันค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่าง ๆ นะคะ^^