เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะคะ  (อ่าน 16875 ครั้ง)

ออฟไลน์ ืnid1kt

• Jr. Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 สิงหาคม 2012 เวลา 12:02 น. »
หลังปรับเพิ่มยา sabril เป็น 1-0-1 น้องไม่มีอาการชักเลยจนถึงเมื่อวาน 4 วันแล้วคร๊าาาา ดีใจมากมาย ขอให้ไม่มีอาการตลอดไปนะจ๊ะลูกรัก

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: สมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 สิงหาคม 2012 เวลา 13:21 น. »
หลังปรับเพิ่มยา sabril เป็น 1-0-1 น้องไม่มีอาการชักเลยจนถึงเมื่อวาน 4 วันแล้วคร๊าาาา ดีใจมากมาย ขอให้ไม่มีอาการตลอดไปนะจ๊ะลูกรัก

สาธุ ขอให้ไม่มีอาการตลอดไปครับ
สู้สู้

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 สิงหาคม 2012 เวลา 16:09 น. »
ขอบคุณค่ะคุณป๊อบ วันนี้วันที่ 6 แล้วค่ะ และก็เริ่มเจอปัญหาเมื่อน้องต้องรับวัคซีนค่ะ (คอตีบ ไอกรน บาดทะยัก โปลิโอ และเยื่อหุ้มสมองอักเสบ เข็มที่ 2) น้องจะเกิดอาการชักอีกมั๊ยคะ และเราจะหลีกเลี่่ยงได้อย่างไรบ้างคะ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 สิงหาคม 2012 เวลา 16:38 น. »
ขอบคุณค่ะคุณป๊อบ วันนี้วันที่ 6 แล้วค่ะ และก็เริ่มเจอปัญหาเมื่อน้องต้องรับวัคซีนค่ะ (คอตีบ ไอกรน บาดทะยัก โปลิโอ และเยื่อหุ้มสมองอักเสบ เข็มที่ 2) น้องจะเกิดอาการชักอีกมั๊ยคะ และเราจะหลีกเลี่่ยงได้อย่างไรบ้างคะ

ส่วนใหญ่เวลาเกิ้ลลูกชาย ฉีดวัคซีนกลับมาทุกครั้งจะมีไข้ขึ้นคะ ซึ่งเป็นตัวกระตุ้นให้เกิดอาการชักคะ
เกดใช้วิธีหลังฉีดวัคซีนมาช่วงเย็นก็ให้ยาลดไข้ก่อนเลยคะ ป้องกันไว้ก่อน คงทำได้เท่านี้อะคะ
ฉีด 3 เข็มแรก มีไข้กระตุ้นชักทุกครั้ง พอเข็มที่ 4 คุมอยู่นะ ขึ้นอยู่กับสุขภาพของน้องว่าสามารถทนได้แค่ไหน
ไม่ต้องกังวลไปนะคะ  :D
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพุธที่ 29 สิงหาคม 2012 เวลา 08:37 น. »
หมอที่ รพ. แนะนำให้ใช้วัคซีนรวมชนิดที่ไม่มีไข้ แต่ราคาก็สูงมากเลยค่ะ แต่ผลที่ออกมาน่าจะดีกับเด็กมากกว่าหรือเท่ากันกับวัคซีนธรรมดาคะ?

ออฟไลน์ Nongink

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 กันยายน 2012 เวลา 12:56 น. »
คุณหมอคงเห็นว่า ฉีดวัคซีนรวมชนิดที่ไม่มีไข้ เพื่อลดความเสี่ยงในการที่เด็กมีไข้และเกิดอาการชัก ซึ่งตอนนี้น้องคุมอาการชักได้แล้ว ควรหลีกเลี่ยงการกระตุ้นที่จะทำให้เกิดอาการชักดีกว่านะคะ น้องอิงค์ฉีดวัคซีนครั้งสุดท้ายตอนอายุ 6 เดือนค่ะ ปัจจุบันคุณหมอระบบประสาทยังไม่อนุญาตให้ฉีดวัคซีนเลยคะ กลัวว่าจะไปกระตุ้นชัก ^-^

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 กันยายน 2012 เวลา 13:16 น. »
แล้วแต่หมอน่ะคุณไก่ หมอชา ไม่ให้ฉีดวัคซีน แต่ถ้าอยู่กับ อ.โย เธอให้ฉีดได้

ออฟไลน์ Nongink

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 กันยายน 2012 เวลา 14:09 น. »
@พี่น้อง เคสอิงค์ เคยถาม อ.โย เหมือนกันค่ะ แต่ อ.บอกว่าอย่าเพิ่งฉีดวัคซีน แต่อาจจะเป็นเพราะช่วงนั้นยังมีอาการชักอยู่เยอะคะ ส่วน อ.ชา ตอนนี้เพิ่งคุมอาการชักได้ อ.เลยไม่อยากให้เสี่ยงฉีดวัคซีนคะ คุณหมอคงพิจารณาเป็นเคส ๆ ไป ขอบคุณสำหรับข้อมูลคะพี่น้อง คิดถึงนะคะ จุ๊บๆ ^-^

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 กันยายน 2012 เวลา 12:30 น. »
ปรึกษา อ.กมรวรรณ แล้วค่ะ แกว่าฉีดได้ปกติค่ะ แต่ให้ทานยาลดไข้ดักไว้ก่อนค่ะ คิดว่าอาทิตย์หน้านี้จะพาไปแล้วค่ะ แต่มีข้อสงสัยอีกอย่างว่าตอนนี้น้องเริ่มกลับมาชักอีกรึเปล่า เหมือนจะสะดุ้ง ขากระตุก แต่ว่าไม่เป็นชุดค่ะ อ.หมอนัดอีกทีเดือน พ.ย เราพาน้องไปหาก่อนหน้านั้นดีมั๊ยคะ กลัวว่าถ้าน้องน้ำหนักขึ้นแล้วปริมาณยาไม่ได้รึเปล่าถึงมีอาการ ทั้งๆทีหยุดไปเกือบเดือนแล้วค่ะ

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 กันยายน 2012 เวลา 19:52 น. »
มา update อาการค่ะ หลังจากหยุดชักไป 3 สัปดาห์ อาการชักก็กลับมาอีกครั้ง ชักแบบกระตุก สะดุ้ง แต่ไม่เป็นชุด อาจารย์หมอให้ปรับยาให้ ดังนี้่ค่ะ
     vegabatin  1-0-1 1/2
     depakins 0.25-0-0.25
เพิ่ม topamax 1/2-0-1/2
วันนี้ดูนานาเพลียๆ คงเพราะปรับยาใหม่ แต่ยังมีอาการชักให้เห็นอยู่ในช่วงเย็น ยาตัวใหม่ขมมากๆ คุณพ่อคุณแม่ในนี้ให้ลูกทานยาตัวนี้ยังไงบ้างคะ แล้วทานยาหลายตัวรวมกันหรือแยกกันค่ะ

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2012 เวลา 09:02 น. »
หลังได้รับ topamax รู้สึกว่าน้องจะหายใจลำบาก ครืดคราดตลอด หายใจเร็ว หายใจสั้นๆ ถ่ายเหลวๆ ไม่เหมือนเดิม เป็นผลจาก topamax ด้วยมั๊ยคะ ตอนนี้ทานมาได้ 4 วันแล้วค่ะ นอนหลับทั้งวัน ถ้าน้องปรับตัวได้แล้วอาการต่างๆ เหล่านี้จะดีขึ้นมั๊ยคะ

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 กันยายน 2012 เวลา 21:38 น. »
ผลจากtopamaxที่น้องอรรถกิน ทำให้ไม่มีเหงื่อ เบื่ออาหาร มีอาการกลัว ปวดอึจะร้องไห้ ถ่ายเหลว ฉี่บ่อยมาก ตอนนี้ลดปริมาณยาแล้วอาการต่างๆก็ดีขึ้น

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพุธที่ 26 กันยายน 2012 เวลา 15:14 น. »
ผลจากtopamaxที่น้องอรรถกิน ทำให้ไม่มีเหงื่อ เบื่ออาหาร มีอาการกลัว ปวดอึจะร้องไห้ ถ่ายเหลว ฉี่บ่อยมาก ตอนนี้ลดปริมาณยาแล้วอาการต่างๆก็ดีขึ้น
เท่าที่ดูนานายังพอมีเหงื่ออยู่ตามซอกคอและคอพับ ถ่ายเหลว ฉี่น้อยลงค่ะ อาจจะเพราะทานนมได้น้อยลง แต่อาการกลัวคงจะดูยากเพราะน้องเล็กมากค่ะ แต่ดูแกกระวนกระวาย หายใจลำบาก ตอนนี้รอปรึกษาหมอค่ะ อยากลดยาอยู่เหมือนกัน topamax นี่ขมสุดๆ สงสารลูกจังค่ะ

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 ธันวาคม 2012 เวลา 12:51 น. »
ไม่ได้เข้ากระทู้นาน มัวยุ่งกับการทำงานและดูแลน้อง แต่ตอนนี้น้องไปสบายแล้ว หลุดพ้นจากอาการเจ็บป่วยทั้งปวง ขอขอบคุณเวปนี้ที่คอยให้คำปรึกษาในการดูแลน้องค่ะ และขอให้เด็กลมชักทุกคนหายจากอาการชัก มีสุขภาพแข็งแรงกันทุกคนนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 ธันวาคม 2012 เวลา 13:23 น. »
แต่ตอนนี้น้องไปสบายแล้ว หลุดพ้นจากอาการเจ็บป่วยทั้งปวง ขอขอบคุณเวปนี้ที่คอยให้คำปรึกษาในการดูแลน้องค่ะ และขอให้เด็กลมชักทุกคนหายจากอาการชัก มีสุขภาพแข็งแรงกันทุกคนนะคะ

ขอแสดงความเสียใจกับคุณแม่น้องนานาด้วย หลับให้สบายนะน้องนานา