เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ ลูกเป็นลมชัก  (อ่าน 6214 ครั้ง)

ออฟไลน์ pansak

• Jr. Member
  • *
Re: ปรึกษาหน่อยครับ ลูกเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 เมษายน 2012 เวลา 22:20 น. »
สวัสดีคะ หลังจากที่ไปหาอ.โยมาเรียบร้อยแล้ว ก็ขอให้อ.โยทำvdo EEG 24 ชม.เลยค่ะเพราะมาไกล อยากตรวจให้ละเอียดไปเลยค่ะ ผลออกมาว่า คลื่นชักมักจะออกมาขณะหลับ และคลื่นออกมาตรงสมองส่วนหน้า ตรงหน้าผาก 2 จุด คลื่นชักออกมาเยอะมากกก ทำMRI แล้วไม่เห็นแผลเป็นตรงนั้น แต่อ.โยบอกว่าถึงแม้MRI ไม่เห็นแผลเป็น แต่ใช่ว่าจะไม่มี เพราะMRI ตัดทุก5 มิล (เท่าที่จับใจความจากคำพูดอ.ได้ค่ะ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะค่ะอ.) แต่ตอนนี้อ.กำลังจากะอดเคปป้่าออกเพราะทานเคปป้าแล้วลูกชายซนมาก แถมเค้าเป็นเด็กสมาธิสั้นด้วย ยิ่งไปกันใหญ่ ตอนนี้ก็ทานเดบพากิ้น และเคปป้าอยํ่ค่ะ ค่อยๆลดเคปป้าลง  ต้องขอขอบคุณพี่น้องมากเลยค่ะ ที่มาเยี่ยมที่รพ.กรุงเทพ และช่วยมาดูผลให้ และคอยให้แนะนำ ต่างๆ. เรื่องรีโมทกดเมื่ลูกมีอาการกระตุก ถ้าไม่ได้พี่น้องอีฟก็คงเดาไปเรื่อยว่าอย่างนี้ลํกชักรึเปล่า ขอขอบคุณพี่น้องจากใจจริงเลยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ปรึกษาหน่อยครับ ลูกเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2012 เวลา 00:32 น. »
เรื่องเล็กน้อย ยินดีที่ได้ช่วยค่ะ

ออฟไลน์ nunid

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 22:07 น. »
ไม่ทราบว่าผลตรวจทั้ง2ที่เหมือนกันไหมค่ะ อาการคล้ายลูกสาวมากค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 เมษายน 2012 เวลา 00:41 น. »
คลื่นชักออกมาตอนหลับคล้ายกันแต่รูปแบบการชักต่างกันค่ะ ของน้องชินไม่ใช่ โรแลนดิคค่ะคุณ nunid