เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทาน Lamictal แล้วมีอาการชักบ่อยขึ้นมั๊ยคะ?  (อ่าน 5423 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
มีใครทาน Lamictal แล้วมีอาการชักบ่อยขึ้นมั๊ยคะ?
« เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 01:13 น. »
เนื่องจากลูกชายอยู่ในช่วงปรับยา ซึ่งจากประวัติ ทาน Depakine เป็นตัวแรก และเพิ่ม Dose มาตลอดเนื่องจากคุมชักตอนเป็นไข้ไม่ได้  จนต้องเปลี่ยนจาก Depakine เป็น Keppra ช่วงทาน Keppra ความถี่ในการชักมากขึ้นจากเดิมเฉลี่ย 3 -4 เดือนเป็น เดือนละครั้ง และรูปแบบการชักเปลี่ยนไปด้วย คือ รุนแรงขึ้นและนานขึ้น 
ต่อมาจึง Plan จะถอด Keppra ออก เพื่อเปลี่ยนมาทาน Depakine + Lamictal ช่วงที่เริ่มใส่ Lamictal และค่อยๆเพิ่มปริมาณ ยาหลักที่ทานจะเป็น Depakine + Keppra + Lamictal ความถี่ในการชักกลับมากขึ้น เป็น 1-2 สัปดาห์ครั้ง (แต่ระยะชักและความรุนแรงลดลง) หมอจึงกลับมาลด Lamictal เนื่องจากสงสัยว่าการที่ชักถี่ขึ้นเป็นผลจากยาตัวนี้ แต่ช่วงที่ลดปริมาณยาลง ความถี่ในการชักก็ยังคงเดิม คืออยู่ที่ประมาณ 1 สัปดาห์เว้น 1 สัปดาห์ ฉะนั้นต่อมาจึงเปลี่ยนเป้าหมายกลับมาที่การลด Keppra โดยคง Lamictal ไว้ที่ปริมาณนั้น (ที่ลดแล้วแต่ยังไม่หมด) เนื่องจากการปรับยาต้องปรับทีละตัว จนกระทั่งถอด Keppra ออกหมด ความถี่ในการชักก็ยังคงอยู่ประมาณเดิมคือ 1-2 สัปดาห์
พอเหลือ Depakine + Lamictal แล้วจึงเพิ่ม Dose Lamictal เพื่อให้ยาได้ระดับตามน้ำหนักตัว หลังจากเพิ่มมาได้ประมาณ 3 วันก็มีอาการชัก โดยระยะห่างที่ชักจากครั้งล่าสุดเหลือเพียง 4 วัน (จากเดิม 1-2 สัปดาห์) และล่าสุดวันนี้ก็ชักอีก เป็นการชักติดกัน 2 วัน ซึ่งไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนในประวัติ  ตอนนี้จึงสงสัยว่า Lamictal ทำให้ชักถี่ขึ้นหรือไม่ (หมอบอกว่ามีโอกาส แต่น้อยมาก) ตอนนี้ยังไม่สั่งลด Lamictal เนื่องจากเพิ่งเพิ่มปริมาณ แต่หากมีอาการชักอีกภายในสัปดาห์นี้ก็น่าจะต้องถอดออก ไม่ทราบว่าใครเคยเจอ Case แบบนี้บ้างมั๊ยคะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: มีใครทาน Lamictal แล้วมีอาการชักบ่อยขึ้นมั๊ยคะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 10:25 น. »
สวัสดีครับ
ตอนน้องวินทาน lamictal จะเกิดอาการชักแบบ drop attack เพิ่มขึ้นมาครับ
แล้วก็มีอาการเลือดกำเดาไหลด้วยครับ
พอหยุดทานไป อาการ drop attack ก็หายไปครับ เลือดกำเดาก็ด้วยครับ ที่เคยไหลถี่มาก
ก็หายไปครับ

เรื่องอาการชักที่เปลี่ยนไป ผมขอตอบแบบคนที่สังเกตลูกตัวเอง
มันเป็นไปได้ครับ เพราะตอนที่น้องวินได้ยาตัวใหม่มาทาน ก็เคยมีอาการชักแบบใหม่เกิดขึ้นครับ
ทั้งๆที่ไม่เคยมีอาการชักแบบนี้มาก่อนเลย

ผมเองตอนที่น้องวินชักถี่ก็เครียดมากครับ ยังไงสู้ๆน๊ะครับ
ขอให้น้องไตตั้น คุมอาการชักได้เร็วๆครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 10:35 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ ใหม่

• Jr. Member
  • *
Re: มีใครทาน Lamictal แล้วมีอาการชักบ่อยขึ้นมั๊ยคะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 11:06 น. »
สวัสดีครับคุณป๊อป
ก่อนหน้าน้องวินจะทาน Lamictalน้องทานยาอะไรก่อนครับ ตัวไหนเป็นตัวแรกครับ แล้วคุณหมอให้เริ่ม Lamictalปริมาณเท่าไรครับ พอดีของลูกสาวเพิ่งจะเริ่มทาน Lamictalครับ 0.25 เม็ด ตอนหลังอาหารเย็นครับ ทานมาได้ 5 วันแล้วครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
สวัสดีครับคุณหน่อง
ลูกสาวผมเค้าเริ่มทานยาด้วย Keppra และตามด้วย Depakine หลังจากนั้นต่อด้วย Diazepam ซึ่งทานก่อนนอน อาการชักยังมีช่วงห่าง 3 เดือนอยู่  ก็เลยเข้าปรึกษาคุณหมออีกท่าน  คุณหมอให้ Lamictal เพิ่ม พร้อมกับลดตัว Diazepam และ ตัว Keppra ในช่วงเวลาต่อไปครับ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 14:30 น. »
ขอบคุณคุณป๊อปที่ช่วยให้ข้อมูลค่ะ
ที่ตั้งคำถามไว้ เพราะกำลังสงสัยในยาตัวนี้ และเคยอ่านใน Webbord ของ ตปท. ก็มีหลาย case เหมือนกันที่เด็กทาน Lamictal แล้วชักถี่ขึ้น แต่ไม่ทราบสาเหตุนะคะ เพราะเป็นลักษณะพ่อ แม่ คุยกัน ไม่ใช่มีหมอมาตอบ

ไม่ทราบว่าตอนน้องวินทาน Lamictal ทานอยู่นานเท่าไรคะ หลังทานสังเกตว่าชักมากขึ้นชัดเจนเลยหรือเปล่า และเมื่อถอดออกก็ชักน้อยลงเลย หรือต้องรอระยะเวลาคะ เท่าที่คุยกับคุณหมอ หากสาเหตุที่ชักมากขึ้นเป็นที่ยาจริง เมื่อถอดออกก็ควรจะชักน้อยลงชัดเจน แต่ก่อนหน้านี้เคยลดปริมาณแล้ว ความถี่ก็ไม่ได้น้อยลงทันที เลยเปลี่ยนมาลด Keppra แทน (ปรับยาค่อนข้างยาก เนื่องจากทานพร้อมกันหลายตัว) แล้วปัจจุบันน้องวินคุมชักได้ดีแล้วหรือยังคะ

คุณใหม่อย่าเพิ่งกังวลใจ ความจริง Lamictal นับเป็นยากันชักที่ดี เนื่องจาก Side effect ไม่มาก  คุณหมอบอกว่าหากยาตัวนี้ทำให้ชักมากขึ้น ก็มีโอกาสเป็นไปได้ แต่น้อยมาก ส่วนใหญ่ถ้าใช้ได้ มักจะคุมอาการได้ดี โดยเฉพาะเมื่อใช้ร่วมกับ Depakine   Side Effect ก็น้อย  แต่ยาจะ Work มั๊ย ก็ต้องลองทานดูก่อน เพราะยาให้ผลในคนไข้แต่ละรายแตกต่างกันไป แม้จะเป็นการชักชนิดเดียวกันก็ตาม
อีกอย่างตั้งแต่ใส่ Lamictal เข้ามาแม้จะชักถี่ขึ้นมาก แต่ระยะเวลาชักก็สั้นลง ไม่ถึง 1 นาที และก็รุนแรงน้อยลงด้วย

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 14:59 น. »
  ของน้องหลิงไม่เหมือนคนอื่น ทานลามิคทอลแล้วจะมีอาการมากขั้นประมาณ3วัน แต่หลังจาก3วันที่ปรับยาอาการก็จะน้อยลงค่ะ เคยถามหมอเมื่อก่อนรักษากะอ.ชาค่ะ อ.บอกว่าเป็นช่วงปรับยาจะเป็นแบบนี้ในบางคนแต่ถอดออกก็ชักเยอะเลย ใส่อยู่อย่างนั้นไม่ค่อยได้เพิ่มลด แต่ล่าสุดที่อ.โยเพิ่ม ก็ไม่มีอะไรนะคะ เพราะไม่มีอาการมานานแล้วแต่อ.โยเพิ่มเพราะว่าคลื่นยังเยอะน่ะค่ะเลยเพิ่มแต่ดีว่าไม่มีชักเพิ่มใน3วันแรกที่เพิ่มยาเหมือนแต่ก่อนค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 11 เมษายน 2012 เวลา 02:40 น. »
ขอบคุณคุณป๊อปที่ช่วยให้ข้อมูลค่ะ
ที่ตั้งคำถามไว้ เพราะกำลังสงสัยในยาตัวนี้ และเคยอ่านใน Webbord ของ ตปท. ก็มีหลาย case เหมือนกันที่เด็กทาน Lamictal แล้วชักถี่ขึ้น แต่ไม่ทราบสาเหตุนะคะ เพราะเป็นลักษณะพ่อ แม่ คุยกัน ไม่ใช่มีหมอมาตอบ

ไม่ทราบว่าตอนน้องวินทาน Lamictal ทานอยู่นานเท่าไรคะ หลังทานสังเกตว่าชักมากขึ้นชัดเจนเลยหรือเปล่า และเมื่อถอดออกก็ชักน้อยลงเลย หรือต้องรอระยะเวลาคะ เท่าที่คุยกับคุณหมอ หากสาเหตุที่ชักมากขึ้นเป็นที่ยาจริง เมื่อถอดออกก็ควรจะชักน้อยลงชัดเจน แต่ก่อนหน้านี้เคยลดปริมาณแล้ว ความถี่ก็ไม่ได้น้อยลงทันที เลยเปลี่ยนมาลด Keppra แทน (ปรับยาค่อนข้างยาก เนื่องจากทานพร้อมกันหลายตัว) แล้วปัจจุบันน้องวินคุมชักได้ดีแล้วหรือยังคะ

คุณใหม่อย่าเพิ่งกังวลใจ ความจริง Lamictal นับเป็นยากันชักที่ดี เนื่องจาก Side effect ไม่มาก  คุณหมอบอกว่าหากยาตัวนี้ทำให้ชักมากขึ้น ก็มีโอกาสเป็นไปได้ แต่น้อยมาก ส่วนใหญ่ถ้าใช้ได้ มักจะคุมอาการได้ดี โดยเฉพาะเมื่อใช้ร่วมกับ Depakine   Side Effect ก็น้อย  แต่ยาจะ Work มั๊ย ก็ต้องลองทานดูก่อน เพราะยาให้ผลในคนไข้แต่ละรายแตกต่างกันไป แม้จะเป็นการชักชนิดเดียวกันก็ตาม
อีกอย่างตั้งแต่ใส่ Lamictal เข้ามาแม้จะชักถี่ขึ้นมาก แต่ระยะเวลาชักก็สั้นลง ไม่ถึง 1 นาที และก็รุนแรงน้อยลงด้วย

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ก่อนหน้าที่จะทาน lamictal  น้องวินทาน อาหารคีโตน ,keppra,topamax อยู่ครับ
ก่อนทาน lamictal น้องวินมีอาการไม่ค่อยมีแรงครับ ไปไหนมาไหน ก็เหมือนกับไม่สดชื่น
อย่างเวลาพาไปซื้อของเข้าไปบ้าน ก็จะดูดีอยู่ประมาณ 10 นาที แล้วก็จะซบล่ะ
แต่พอได้ยา lamictal วันแรก เหมือนจะมีอาการร้องกรี๊ด ปกติเวลาเขาร้องอย่างนี้จะเป็นสัญญาณ
เลยว่า อาจจะมีชักใหญ่มา ตอนแรกตกใจรีบไปปรึกษาคุณหมอเลย
คุณหมอว่ารอดูไปก่อน อย่าพึ่งใจร้อน ก็เลยรอก่อน วันแรกๆแกจะหลับไม่สนิทมีร้องเป็นช่วงๆ
ผ่านไปได้ประมาณอาทิตย์นึงก็เริ่มไม่มีอาการร้องแล้วครับ
แต่ที่ดีมากก็คือ จากที่น้องวินไม่ค่อยมีแรง พาไปไหนมาไหน ก็จะดูดีแป๊ปเดียว
มาสังเกตว่า หลังจากทานไปแล้วพาไปซื้อของ แกดูดีตลอดครับ ซื้อของเป็นชม.แกก็ไม่โรยเลยครับ
ตอนนั้นดีใจมากเลย ก็ขอให้ยานี้ได้ผลดีกับน้องครับ
จำได้ว่าประมาณอาทิตย์ที่ 2 เริ่มมีเลือดกำเดาไหล และมีอาการฟุบลงไป แต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไร
คิดว่า คงไม่มีอะไรมั้ง แต่ก็รู้ว่านั้นมันคล้ายอาการ drop attack มาก แต่ก็คิดว่า จะรอดูไปก่อนครับ
ก็ไปพบคุณหมอ คุณหมอก็ปรับยาเพิ่มให้ รู้สึกว่า หลังๆ พอปรับยาขึ้นเรื่อยๆ อาการเลือดกำเดาไหลจะมีมากขึ้นเรื่อยๆตามครับ
อาการ drop attack ก็โผล่มามากขึ้นครับ ก็ทานมาได้ประมาณ 3 เดือนครับ
แล้วก็ถอนออกไปครับ
แต่จริงๆผมเสียดายมากเลย ถ้าไม่มีอาการเลือดกำเดาไหลมาก กับอาการ drap attack
ยาตัวนี้จะช่วยน้องวินได้เยอะเลยครับ

ลืมบอกไปว่า หลังจากลดยาแล้ว
อาการ draop attack มันไม่ได้หายไปเลยน๊ะครับ ช่วงแรกจะยังมีอยู่แต่น้อยลงมากครับ
แล้วก็ค่อยๆหายไปครับ ส่วนเลือดกำเดาจำได้ว่ามีอีกประมาณ 2 ครั้ง แล้วก็ไม่มีแล้วครับ

สวัสดีครับคุณป๊อป
ก่อนหน้าน้องวินจะทาน Lamictalน้องทานยาอะไรก่อนครับ ตัวไหนเป็นตัวแรกครับ แล้วคุณหมอให้เริ่ม Lamictalปริมาณเท่าไรครับ พอดีของลูกสาวเพิ่งจะเริ่มทาน Lamictalครับ 0.25 เม็ด ตอนหลังอาหารเย็นครับ ทานมาได้ 5 วันแล้วครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
สวัสดีครับคุณหน่อง
ลูกสาวผมเค้าเริ่มทานยาด้วย Keppra และตามด้วย Depakine หลังจากนั้นต่อด้วย Diazepam ซึ่งทานก่อนนอน อาการชักยังมีช่วงห่าง 3 เดือนอยู่  ก็เลยเข้าปรึกษาคุณหมออีกท่าน  คุณหมอให้ Lamictal เพิ่ม พร้อมกับลดตัว Diazepam และ ตัว Keppra ในช่วงเวลาต่อไปครับ
เริ่มตัว depakin --> depakin+topamax--> depakin+topamax+keppra--> topamax+keppra+ketone-->topamax+keppra+ketone+lamictal
ตอนเริ่ม lamictal จำได้ว่า 1/4 เม็ด คงจะเท่ากันครับ
ที่คุณหมอให้เริ่มน้อยเพราะจะดูว่ามีอาการแพ้หรือเปล่าครับ
หากไม่แพ้จะค่อยๆเพิ่มยาไปจนถึง dose รักษาครับ

พอดีจำเรื่องนึงได้ว่า การให้ยากันชัก เขาจะมีเส้นอยู่ 2 เส้น เส้นบนกับล่างครับ
ปริมาณยาจะให้อยู่ภายในระหว่างเส้นบนกับเส้นล่าง ถ้าระดับยาสูงเกินเส้นบนคือสูงไป ก็ไม่เกิดประโยชน์ครับ
หากต่ำกว่าเส้นล่าง ก็ต่ำเกินไปไม่ช่วยรักษา
ต้องให้อยู่ระหว่างเส้นบนกับเส้นล่างครับ จำมาจากคุณหมอท่านนึง ถูกผิดประการใดขออภัยครับ

ตัว lamictal ที่คุณหมอให้ 0.25 ยังไม่ใช่ dose รักษาครับ
หากไม่มีผื่นแพ้ คุณหมอจะค่อยๆเพิ่ม dose ยาขึ้นไปครับ
ใจเย็นๆน๊ะครับ ขอให้ลูกสาวคุณใหม่ ถูกกับยาตัวนี้ คุมชักได้ดีครับ

สู้สู้