เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 15921 ครั้ง)

ออฟไลน์ toey

• Jr. Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 มกราคม 2012 เวลา 22:04 น. »
วันนี้ผมได้ไปหาอ.โยธินตามที่พี่น้องแนะนำแล้วครับ อ.โยธินได้ถามประวัติผมว่า1วันชักกี่ครั้ง ชักแรงแค่ไหน เวลาชักรู้ตัวมั้ย ตอนนี้กินยาอะไรอยู่เหมือนที่อื่นทั่วไปครับ พอผมได้เอาฟิล์มMRI.ให้อ.โยธินดูแล้ว อ.โยธินบอกเลยครับว่าไม่สมควรผ่าตัดเลยครับ เพราะว่าสมองข้างซ้ายของผมฝ่อกว้างมาก ทำMONITERรูปคลื่นขึ้นเต็มจอแน่นอน อาจหาจุดวางIN SPECไม่เจอครับ ต้องเปิดกระโหลกข้างซ้ายออกทั้งข้าง และสมองส่วนนี้เป็นส่วนควบคุมการพูดด้วยครับ ถ้าผมผ่าตัดไปอาจพูดไม่ได้อีกเลยก็ได้ครับ อ.โยธินแนะนำผมว่าถ้ากินยาแล้วไม่มีปัญหาอะไรควบคุมอาการชักได้ให้กินยาต่อไปจะดีกว่าครับ ผมก็ลืมถามอ.โยธินว่าแล้วต้องกินแรงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆมั้ยครับ แต่ผมได้ถามอ.โยธินว่าบางทีผมมีอาการเหมือนแบบว่าวูบไปอยู่บ้างเป็นเพราะอะไรครับ อ.โยธินตอบผมกลับมาว่าอาจเป็นการเตือนว่าจะชักครับ FRISIUM 5 mgมาให้ผมกินเวลามีอาการเตือนครับ สุดท้ายอ.โยธินบอกผมว่าถ้ามีอาการอะไรให้ไปปรึกษาได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 10:33 น. โดย toey »
Tegretol CR (200mg) 2-2
Keppra (500) 1-1

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 11:06 น. »
พี่ว่าเต้ยก็เปลี่ยนมารักษากับอ.โย หมดเรื่อง จะได้รักษาได้ดี อ.เก่งนะ อ.น่าจะทำให้ยาคุมอาการอยู่จนไม่ต้องผ่า แต่ต้องไปพบบ่อยหน่อยในช่วงแรก

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 12:36 น. »
พี่ต่ายก็เห็นว่า น้องอาการไม่มากนะ จากที่คุยวันนั้น  สมองไม่ช้า อาการก็น้อย
ถ้าคุมด้วยยาได้ และเบิกก็ได้ ทำแบบพี่ดีกว่า
ปรึกษาอาจารย์ทาง รพ กท. มีเวลาคุยมากหน่อย  แล้วคุมด้วยยากันชัก  แล้วก็มีชีวิตได้อย่างคนปกติทั่วไป
หรือจะโลดแล่นแบบพี่ต่ายก็ไม่ว่ากัน
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 14:57 น. »
ผมรอดูรพ.ยันฮีก่อนครับว่าครั้งนี้จะส่งตัวผมไปที่สถาบันประสาทอีกหรือเปล่า ถ้าไม่ส่งผมคงต้องทำเรื่องย้ายครับ แล้วก็เมื่อวา่นผมได้ถามพี่พนักงานที่รพ.พระมงกุฎแล้วว่าผมจะย้ายประกันสังคมมาที่นี้ได้มั้ย พี่พนักงานบอกว่าให้ผมหารพ.ที่ส่งตัวมาได้จะง่ายกว่าครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:11 น. »
ไม่แน่ใจว่า ทำไมต้องส่งตัวนะคะ หรือเพราะพระมงกุฏเต็มแล้ว (ถ้าอย่างนั้นต้องพึ่งใบส่งตัวอย่างเดียวค่ะ)
การส่งตัวจะดีในเรื่อง รักษาได้ทั้งยันฮีและพระมงกุฏ
แต่ค่อนข้างวุ่นวาย ใบส่งตัว ต้องมีการเซ็นในระยะเวลาเท่าไหร่ และรักษาได้เฉพาะที่ระบุในใบส่งตัว

หากเราต้องการตรวจเพิ่มอะไร ก็จะต้องไปทำเรื่องใบส่งตัวใหม่ (หรือแพทย์ส่งตัวต้องเขียนให้ครอบคลุมมากที่สุด) 
อันนี้ ลองถามดูให้ดีนะค่ะ ว่าควรจะทำไงดีที่ทำให้เราได้ประโยชน์มากที่สุด เพราะเราเสียเงินค่าประกันสังคมไปแล้ว
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:01 น. »
ผมมีอาการเวียนหัวอยากอาเจียนมา2วันแล้วครัับ ตอนนี้ผมกินยา Tegretol CR200mg วันละ4เม็ดเช้าเย็นยา Keppra 500mg วันละ2เม็ดเช้าเย็น ตอนที่ผมกินยา Keppra ใหม่ๆรู้สึกเหมือนกับว่าหัวหนักมากเลยครับแล้วก็ค่อยๆเบาลงเรื่อยๆจนมีอาการวันนี้อ่ะครับ ใครมีประสบการณ์ขอคำแนะนำด้วยครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:39 น. »
Tegretol CR200mg วันละ4  รวมแล้ว ก็แค่ 800
Keppra 500mg วันละ2เม็ดเช้าเย็น  รวมแล้วก็ 1000
ไม่น่าจะ overdose นะ  มีการง่วงมากขึ้นหรือเปล่า (แบบตาหนักๆ ลืมตาไม่ขึ้น)
การกินยาแรกๆ ใหม่ๆ จะมีการปรับตัวบ้าง แต่นี่ กินมานานแล้วค่อยมีอาการหรือ
(จากที่คุยมีตติ้งวันนั้น ก็กินยาระดับนี้ ก็ดูปกติดี) ให้รายงานหมอด้วยละกัน
และอย่าวิตกกังวลว่า อาการทุกอย่างมาจากยาอย่างเดียว
สุขภาพจิต/อารมณ์/สิ่งแวดล้อม ฯลฯ  มีการเปลี่ยนแปลงมั้ย ต้องสังเกตุหลายอย่างนะค่ะ

หมายเหตุ อยากอาเจียน ลองกินของเปรี้ยวๆดู ว่าดีขึ้นหรือเปล่า น้องเต้ยอาจจะแพ้ท้องก็ได้นะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 21:06 น. »
อย่างคุณต่ายบอก ยาที่ได้ไม่มาก ไม่น่า overdose อาการปวดหัวอยากอาเจียน สงสัยไมเกรนจะถามหา  ลองทานยาแก้ปวดหัวก่อน พาราเซตตามอล ไทลินอล ถ้าไม่หายลองเป็น ponstan  ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องไปหาหมอค่ะ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 00:53 น. »
วันนี้ผมได้ไปหาหมอ..a....พอเข้าไปนั่งข้างในห้องผมโดนหมอว่ามาก่อนเลยครับว่า คุณมีสิทธิประกันสังคมแล้วคุณไม่ใช้คุณจะโดนตัดสิทธิเอาง่ายๆ ทีหลังคุณอย่าทำอย่างงี้อีกเล่นเอาผมอึ้งไปเลยครับ แล้วหมอ..a..ก็ถามผมว่าวันนี้มีอาการอย่างไง ผมก็เล่าให้หมอ..a.ฟังว่าผมมีอาการเวียนหัวอยากจะอาเจียนมา 3 วันแล้วครับ แล้วผมก็เอายาที่ผมกินทั้งยาเก่าและยาใหม่ให้หมอ.a.. หมอ.a..ตอบผมกลับมาว่าหมอไม่รู้หรอกนะว่าคุณเป็นเพราะอะไรถึงเวียนเพราะที่นี่ไม่ได้จ่ายยาให้คุณ ผมเลยเล่าให้ฟังว่าแต่ก่อนผมกินแค่ยา Tegretol CR 200 mgตัวเดียวครับวันละ 6 เม็ดเช้าเย็น พอมีอาการมากขึ้นหมอ.b..เลยลดยา Tegretol ลงให้ผมเหลือแค่วันละ 4 เม็ดเช้าเย็นแต่ได้เพิ่มยา Keppra 500 mg  ให้ผมกินวันละ 2 เม็ดเช้าเย็น ตั้งแต่ผมกินยาตัวนี้ทีแรกผมรู้สึกเลยว่าหัวผมหนักขึ้นเลยครับ แล้วก็เบาลงเรื่อยๆจนมารู้สึกเวียนหัวมา 3 วันแล้วครับ หมอ.a..ตอบผมว่าหมอไม่รู้หรอกนะว่าเพราะเหตุผลอะไรหมอ.b..ได้ลดยา Tegretol ลงแล้วเพิ่มยา Keppra ให้คุณ คุณต้องไปถามหมอ.b..เองและที่นี่ไม่สามารถออกยาอะไรให้คุณได้ด้วยเพราะประวัติคุณอยู่ที่นั่นหมด ผมอึ้งเป็นรอบที่2ครับแล้วผมก็ได้หยิบยา Septol CR 400 mgให้หมอ..a.ดูและบอกว่าแต่ก่อนผมกินยาตัวนี้ตัวเดียวไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยครับ หมอ..a.ตอบผมกลับมาว่ายาตัวนี้เป็นยาทำเลียนแบบคุณกินไป 100 %จะได้ผลแค่ 80 %คุณถึงไม่รู้สึกอะไร แต่ยา Tegretol Keppra เป็นยากันชักของจริง คุณกิน 100 %คุณก็จะได้100 %คุณถึงมีอาการ ผมเลยถึงบางอ้ออีกครั้งครับ แล้วผมได้ถามหมอ..a.ไปว่าผมจะลดยาลงเองได้มั้ยครับ หมอ..a.ตอบผมว่าอันนี้หมอก็บอกคุณไม่ได้ คุณต้องไปคุยกับหมอ..b.เองเพราะเค้าเป็นคนดูอาการคุณอยู่ ผมอึ้งเป็นรอบที่3 พอดีหมอ.a..มองเห็นยา Mertigo 6 mgเป็นยาแก้เวียนหัวที่ผมเอาติดไปด้วยครับ หมอ.a..เลยออกยาตัวนี้ให้ผมมากินแก้เวียนหัวได้อย่างเดียวครับ ก่อนกลับผมได้ไหว้หมอ..a.อย่างงามเลยครับ
พอผมกลับมาถึงบ้านผมนึกขึ้นได้ว่าเคยโทรไปหาพี่ข้างบ้านที่เค้าทำงานอยู่ที่สถาบันประสาทแต่พี่เค้าไม่ได้รับสาย ผมเลยลองโทรไปใหม่อีกรั้งพอพี่เค้ารับสายพี่เค้าถามผมกลับมาเลยว่ามีอะไร ผมตอบไปว่่าพี่มีเบอร์หมอ.b..มั้ยผมเวียนหัวมา 3 วันแล้วอยากคุยกับหมอว่าเป็นเพราะอะไร พี่เค้าตอบกลับมาว่าไม่มีหมอไม่ให้เบอร์ใครไว้หรอกแล้วพี่เค้าบอกให้ผมลองโทรไปถามพยาบาลห้องฉุกเฉินดูว่าเป็นเพราะอะไร ผมเลยโทรไปสถาบันประสาทต่อห้องฉุกเฉิน แล้วเล่าอาการให้พยาบาลฟังพยาบาลห้องฉุกเฉินตอบผมกลับมาเลยว่าถ้าเป็นเรื่องยาให้โทรไปถามเภสัชเลยค่ะ ผมเลยต้องโทรไปสถาบันประสาทใหม่แล้วต่อเภสัชพอพี่เภสัชรับสายผมก็เล่าเรื่องเวียนหัวจนอยากอาเจียนให้พี่เภสัชฟัง พี่เภสัชตอบผมกลับมาเลยว่าถ้ากินยา Keppra เข้าไปจะมีอาการเวียนหัวแบบนี้ทุกคนอยู่แล้วอยู่ที่จะมีอาการมากหรือน้อยเท่านั้น ผมเลยถามกลับไปว่าตอนผมกินยา Keppra ใหม่ๆผมรู็สึกว่าหัวผมหนักมากเลยครับ พี่เภสัชถามผมว่ารู็สึกว่าหัวหนักหลังกินยาประมาณกี่ชม. ผมบอกว่า 3 ชม.ครับแล้วก็เบาลงจนมารู้สึกเวียนหัว 3 วันนี้ครับ พี่เภสัชถามผมว่าได้กินยาตัวนี้มานานเท่าไหร่แล้วผมตอบกลับไปว่าเกือบ 1 เดือนแล้วครับ หมอกาญจนานัดผมอีกทีวันที่ 15 ก.พ.นี้แล้วครับ พี่เภสัชเลยตอบผมว่าคงเป็นเพราะยาแล้ว แล้วถามผมว่ารู้สึกว่ามีอาการเวียนหัวมากตอนไหนผมตอบไปว่าตอนเย็นครับ ตอนนี้เริ่มรู้สึกว่ากินข้าวได้น้อยลงแล้วด้วยครับพี่เภสัชเลยตอบผมว่างั้นลองลดยาลงเหลือเช้า 1/2 เม็ดเย็น 1 เม็ด ผมถามพี่เภสัชกลับไปว่าถ้าผมลดเช้า 1/2 เม็ดเย็น 1/2 เม็ดได้เลยมั้ยครับ พี่เภสัชตอบผมว่าแล้วแต่ถ้าลดแล้วไม่มีอาการชักก็ไม่มีปัญหาอะไร แล้วก็บอกให้ผมเก็บเรื่องมาบอกหมอ..b.ด้วยว่ากินยา Keppra เต็มเม็ดแล้วมีอากรเวียนหัว พอลดยาลงแล้วไม่มีปัญหาอะไรหมอ.b..จะได้ลดยาลงให้ ผมตอบกลับไปเลยว่าขอบคุณครับแล้วค่อยวางสายโทรศัพท์ลง แล้วผมกลับมาคิดว่าจะลดยา Keppra 500 mgลงให้เหลือแค่เช้า 1/2 เม็ดเย็น 1/2 เม็ด แต่พอคิดไปคิดมาอย่าดีกว่าลองลดแต่ตอนเช้าลงเหลือแค่ 1/2 เม็ดพอแต่ตอนเย็นกินเต็มเม็ดเหมือนเดิมเผื่อเป็นอะไรไปจะได้แก้ไขทัน แค่เรื่องเวียนหัวเล็กๆน้อยๆเองครับแต่เกิดเป็นเรื่องใหญ่โตได้สุดยอดจริงๆ

เนื่องจากมีผู้ร้องเรียนว่าพาดพิงบุคคลภายนอกไปในทางเสื่อมเสียได้
ผมจึงขอปิดชื่อบุคคลไว้ครับ เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 20 กรกฎาคม 2013 เวลา 23:32 น. โดย popja »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 01:23 น. »
ไม่แนะนำให้ลดยาตามเภสัชบอกนะคะ หมอให้ยาตามอาการชัก เภสัชลดยาเพราะคิดว่ามีอาการข้างเคียงถ้าชักขึ้นมาจะทำอย่างไร เพิ่งเคยเห็นเภสัชปรับยากันชักให้คนไข้ แถมบอกแล้วแต่คนไข้จะกินยาปริมาณเท่าใด แปลกดี  ที่ถูกควรหาหมอกาญจนามากกว่าที่ไปหาหมอที่ยันฮี เพราะหมอดูแลเต้ยอยู่จริงๆ หมอคงเคืองๆ ที่ย้ายไปละมั้ง เป็นหมอคิดแบบนี้ไม่ดีเลยนะ
Zeptal เป็นยา local หมอท่านไหนให้ล่ะ ใช้ได้เหมือนกันแต่ประสิทธิภาพคงสู้ original ไม่ได้ หมอก็พูดซะ เป็นยาปลอม รพ.ให้มาไม่ใช่หรือ?

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 08:20 น. »

น้องเต้ย ถ้าจะสู้กับพวกประกันสังคมก็จะมีหลายรูปแบบ ต้องทำใจ
พี่ถึงถามว่า ทำไมไม่ย้ายไปเลย เป็นใบส่งตัวแทน (เพราะยังต้องเท่ากับไปยันฮีเรื่อยๆ)
การเคืองของหมอ ในทำนองว่า รักษาที่นี่ไม่เก่ง ต้องส่งตัวไปที่รพ. ที่เชี่ยวชาญกว่า
เป็นเรื่องปกติ ของ อีโก้  ถ้าหมอมีจรรยาบรรณจริง คือ  คนไข้ต้องหาย  ถ้าตัวเองไม่สามารถรักษาได้
แต่เนื่องจาก แบกความเก่งของตัวเองไว้เยอะ  เลยออกมาทางสีหน้าและคำพูด หนักๆหน่อยก็เป็นคำด่า

เลยเล่าให้ฟังว่าแต่ก่อนผมกินแค่ยา Tegretol CR 200 mgตัวเดียวครับวันละ 6 เม็ดเช้าเย็น พอมีอาการมากขึ้นหมอกาญจนาเลยลดยา Tegretol ลงให้ผมเหลือแค่วันละ 4 เม็ดเช้าเย็น

อันนี้อาการมากขึ้น คือชักมากขึ้น หรือ เวียนหัวมากขึ้น

คุณมีสิทธิประกันสังคมแล้วคุณไม่ใช้คุณจะโดนตัดสิทธิเอาง่ายๆ  

ผิดจ๊ะๆๆ บอกหมอด้วย ตัดสิทธิตรงไหน เพราะประกันสังคมยังจ่ายอยู่ทุกเดือน เป็นกฎหมายบังคับ ไม่ใช้กันเยอะแยะไป คนที่เขาสามารถมีกำลังใจการจ่ายเองได้ และประกันสังคมรักษาห่วยๆ เขาก็ไม่ใช้กัน   
หมอพูดออกมา โชว์ความ...หรือคิดว่าคนไข้ไม่ทราบจริงๆ

แต่ยา Tegretol Keppra เป็นยากันชักของจริง คุณกิน 100 %คุณก็จะได้100 %คุณถึงมีอาการ

ฝากถามด้วย พี่ไม่เห็นมีอาการเลย ยาตัวเดียวกัน เลือกแสดงอาการกับคนไข้บางคนเท่านั้นหรือ

การปรับยาเองคิดเอง เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งค่ะ ต้องอยู่ในประวัติแพทย์ หากมีอาการใดๆ สามารถพบหมอได้ทันทีก่อนวันตนัดไม่ใช่หรือ เท่าที่พี่รักษามา ไม่ว่าจะเป็นรพ.ของรัฐก็ตาม (แต่ต้องหมอคนเดิมเพื่อประวัติต่อเนื่อง)

ลองตัดสินใจดูใหม่ พี่ว่า ลองปรึกษาอ. โย แล้วถ้ามีลูกศิษย์อาจารย์อยู่รพ.ไหน(ประกันสังคม) ย้ายเลยน้องเต้ย
แล้วลองโทรถามประกันสังคมดูว่า ที่พี่ออกความเห็นเรื่องประกันสังคมถูกมั้ย หรือพี่โง่กว่าหมอก็ไม่รู้สิ

หมอก็พูดซะ เป็นยาปลอม รพ.ให้มาไม่ใช่หรือ?
รพ.จ่ายยาปลอมได้ บอกหมอที่ยันฮีด้วยว่า "งั้นผมแจ้ง" .....ดีมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 08:35 น. โดย Thanks-Epi »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 08:53 น. »
น้องเต้ย การเรียนรู้ที่จะอยู่กับโรคลมชัก ยังมีอีกมาก คนรอบข้าง/สิ่งแวดล้อม/คำพูด ฯลฯ
อย่าให้มากระทบกับอารมณ์เราจนเกิดความเครียด (พี่จะให้แผ่นคู่มือภาวนายุคใหม่วันมีตติ้้งก็ไม่เอา)
อยู่อย่างทุกข์ให้น้อยที่สุด (คงจะไม่มีคำว่าหายทุกข์เลย)
เพราะชักก็เครียดมากพอแล้ว  เส้นทางนี้ยังมีคำว่าอึ้งกิมกี่ อีกนาน .....

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 11:11 น. »
Zeptal เป็นยา local หมอท่านไหนให้ล่ะ ใช้ได้เหมือนกันแต่ประสิทธิภาพคงสู้ original ไม่ได้ หมอก็พูดซะ เป็นยาปลอม รพ.ให้มาไม่ใช่หรือ?

ยา Zeptol หมอกาญจนาเป็นคนให้ผมมาเองครับตั้งแต่ตอนผมไปหาหมอกาญจนาใหม่ๆแล้ว ตอนนั้นผมกินจนหายชักแล้วแต่ผมไม่กินต่อเองเลยกลับมาชักอีกครับ หมอนฤมลเรียกยาตัวนี้ว่าเป็นยาทำเลียนแบบอ่ะครับ เมื่อวานอารมณ์มันพาไปผมเลยจัดเต็มให้เลยครับ ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ

น้องเต้ย ถ้าจะสู้กับพวกประกันสังคมก็จะมีหลายรูปแบบ ต้องทำใจ
พี่ถึงถามว่า ทำไมไม่ย้ายไปเลย เป็นใบส่งตัวแทน (เพราะยังต้องเท่ากับไปยันฮีเรื่อยๆ)
การเคืองของหมอ ในทำนองว่า รักษาที่นี่ไม่เก่ง ต้องส่งตัวไปที่รพ. ที่เชี่ยวชาญกว่า
เป็นเรื่องปกติ ของ อีโก้  ถ้าหมอมีจรรยาบรรณจริง คือ  คนไข้ต้องหาย  ถ้าตัวเองไม่สามารถรักษาได้
แต่เนื่องจาก แบกความเก่งของตัวเองไว้เยอะ  เลยออกมาทางสีหน้าและคำพูด หนักๆหน่อยก็เป็นคำด่า

ผมเคยถามประกันสังคมที่รพ.ยันฮีแล้วว่าทำไมไม่ส่งตัวผมไปเลย ประกันสังคมที่รพ.ยันฮีบอกว่าถ้าส่งตัวผมไปแล้วผมไม่จ่ายประกันสังคมรพ.ยันฮีต้องรับผิดชอบเองอ่ะครับ

เลยเล่าให้ฟังว่าแต่ก่อนผมกินแค่ยา Tel CR 200 mgตัวเดียวครับวันละ 6 เม็ดเช้าเย็น พอมีอาการมากขึ้นหมอกาญจนาเลยลดยา Tegretol ลงให้ผมเหลือแค่วันละ 4 เม็ดเช้าเย็น อันนี้อาการมากขึ้น คือชักมากขึ้น หรือ เวียนหัวมากขึ้น

ไม่มีอาการชักแล้วครับแต่มันรู้สึกว่าเวียนหัวมากๆจนอยากจะอ้วกเลยครับ

แล้วคุณไม่ใช้คุณจะโดนตัดสิทธิเอาง่ายๆ ผิดจ๊ะๆๆ บอกหมอด้วย ตัดสิทธิตรงไหน เพราะประกันสังคมยังจ่ายอยู่ทุกเดือน เป็นกฎหมายบังคับ ไม่ใช้กันเยอะแยะไป คนที่เขาสามารถมีกำลังใจการจ่ายเองได้ และประกันสังคมรักษาห่วยๆ เขาก็ไม่ใช้กัน หมอพูดออกมา โชว์ความ...หรือคิดว่าคนไข้ไม่ทราบจริงๆ

ผมออกมาถามพี่พยาบาลหน้าห้องว่าทำไำมหมอถึงบอกมาอย่างงี้ พี่พยาบาลบอกผมว่าหมอเค้ากลัวว่าถ้าเกิดต้องตรวจละเอียดแล้วให้ยาแพงๆไปเดี๋ยวผมจะจ่ายไม่ไหวอ่ะครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 11:21 น. »
ผมเคยถามประกันสังคมที่รพ.ยันฮีแล้วว่าทำไมไม่ส่งตัวผมไปเลย ประกันสังคมที่รพ.ยันฮีบอกว่าถ้าส่งไปแล้วผมไม่จ่ายประกันสังคมรพ.ยันฮีต้องรับผิดชอบเองอ่ะครับ
เข้าใจว่า รพ.ไม่อยากส่งตัว (แต่ไม่ทราบเหตุผล)  ลองปรึกษาประกันสังคมดู 1506 แล้วถามเขา กองประสานการแพทย์ ว่าเบอร์อะไร เพราะเรากำลังมีปัญหาเรื่องยา และแพทย์ จะละเอียดขึ้น

ไม่มีอาการชักแล้วครับแต่มันรู้สึกว่าเวียนหัวมากๆจนอยากจะอ้วกเลยครับ
ตกลงเป็นเพราะยาที่กำลังกินตอนนี้โดสเท่าไหร่กันแน่คะ แนะนำให้น้องเต้ยจดโดสยาต่อวัน/ อาการ ที่กำลังปรับเปลี่ยนอยู่ตลอดตอนนี้ด้วย

ผมออกมาถามพี่พยาบาลหน้าห้องว่าหมอทำไมถึงบอกมาอย่างงี้ พี่พยาบาลบอกผมว่าหมอเค้ากลัวว่าถ้าเกิดต้องตรวจละเอียดแล้วให้ยาแพงๆไปเดี๋ยวผมจะจ่ายไม่ไหวอ่ะครับ

พยาบาลอย่ามาตลก ไม่ตรวจละเอียด แล้วจะหายได้ยังไง  รพ.ยันฮีเขามีมุขด้วย !!
ยาแพงจ่ายไหวมั้ย หน้าที่เราจ่าย  หน้าที่ตรวจรักษาคือ "หมอ"
ไม่งั้นหมอคงไปคิดเงินแทนเจ้าหน้าที่การเงินน่าจะดีกว่ามั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 11:26 น. โดย Thanks-Epi »