เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำค่ะ-น้องอิงค์เป็นดาวน์และมีอาการชักแบบสะดุ้ง  (อ่าน 29658 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nongink

• Jr. Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำค่ะ-น้องอิงค์เป็นดาวน์และมีอาการชักแบบสะดุ้ง
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 เมษายน 2012 เวลา 10:26 น. »
ภาพการตรวจ EEG คุณหมอบอกว่าอาการที่สงสัยไม่ใช่อาการชัก และคลื่นชักที่มีก็น้อยค่ะ ดังนั้น น้องอิงค์จึงไม่มีอาการชักเลยหลังจากวันที่ 4 เมษายน ค่ะ  แต่พักหลังตั้งแต่วันที่ 25 เมษายน สังเกตเห็นน้องอิงค์มีอาการแหงนคอ และแอ่นตัวมากกว่า 10 ครั้ง/วัน จึงไม่แน่ใจว่าจะใช่อาการชักหรือไม่ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

• *
Re: ขอคำแนะนำค่ะ-น้องอิงค์เป็นดาวน์และมีอาการชักแบบสะดุ้ง
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 เมษายน 2012 เวลา 10:29 น. »
ภาพตัวอย่างการแหงนคอ และแอ่นตัวของน้องอิงค์ค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 พฤษภาคม 2012 เวลา 01:10 น. »
ดูไม่ปกติเลยนะคุณไก่  ตกลงได้คุยกับคุณจ๊อยส์ยังคะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:39 น. »
ใครคือคุณจ๊อยส์

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 พฤษภาคม 2012 เวลา 09:13 น. »
ใครคือคุณจ๊อยส์
ต่ายก็ไม่รู้จักอะ เจ้าแม่.. เฉลยหน่อยสิ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:04 น. »
แม่น้องไจแอนท์ค่ะ เมื่อก่อนอาการชักของไจแอนท์คือแหงนคอไปหลังแอ่นตัวเกร็งขึ้น เลยบอกให้คุณไก่ลองคุยดูว่าเหมือนกันไหม

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:40 น. »
แต่ท่านอนท่านี้เหมือนมิ๋งมิ๋งลูกสาวคนโตแอนเลย ต่อมอะดินอยโตนอนท่าแบบเนี้ยหารูปแต่ก่อนหาไม่เจอ

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันพุธที่ 02 พฤษภาคม 2012 เวลา 09:30 น. »
ไก่ได้คุยกับคุณจอยส์(แม่น้องไจแอนท์)แล้วค่ะ อาการแอ่นตัวของน้องไจแอนท์จะมีการเกร็ง และ ตาดำกรอกขึ้น แต่ของอิงค์ไม่มีเลย และอิงค์รู้สึกตัวตลอดค่ะ เมื่อวาน อ.ชา ไม่ได้มาแต่ให้ หมอ.ภริณีมาแทน ไก่ได้เอา VDO ตอนนี่อิงค์แหงนคอ และแอ่นตัว ให้หมอดูแล้ว หมอบอกว่าไม่ใช่ชักค่ะ  และหมอเด็กได้ตรวจดูต่อมอะดินะนอยด์แล้ว ก็ปกติค่ะ  พอหมอระบบประสาทกลับไปบอกว่าอาการที่สงสัยไม่ใช่ชักแล้ว ช่วงบ่ายอิงค์มีอาการกัดฟัน ดังกรอด ๆ และเกร็งขาด้วย มีอาการน่าสงสัยให้แม่กังวลตลอด ๆ เลย... วันนี้รอปรึกษาคุณหมอระบบประสาทเรื่องกัดฟันได้ผลอย่างไรจะมา Update นะคะ   และวันพฤหัสนี้อิงค์จะได้กลับบ้านแล้วนะคะ หลังจากอยู่ รพ.นาน 3 เดือน 8 วัน

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันพุธที่ 02 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:12 น. »
ดีจังได้กลับบ้านแล้ว ขอให้หายดีนะคะ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันพุธที่ 02 พฤษภาคม 2012 เวลา 11:32 น. »
ขอให้น้องอิงค์อาการดีขึ้น หายไวๆนะคะ

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 สิงหาคม 2012 เวลา 12:45 น. »
หลังจากคุมอาการชักมาได้ 4 เดือน ปัจจุบันอยู่ในช่วงถอย-ถอดยากันชักบางตัว ตอนนี้น้องอิงค์มีอาการนิ่งไปชั่วขณะ และตาดำกรอกไปทางซ้ายทั้ง 2 ข้าง นาน 3-5 วิ  ภายใน 1 ชม. มีอาการแบบเดียวกัน 7-8 ครั้ง / ชม. คุณหมอดู VDO ที่ไก่ถ่ายไปให้ดูแล้วบอกว่าคล้ายอาการชักเหม่อ จึงนัดตรวจ EEG หลังจากทำ EEG แล้ว คุณหมอบอกว่าไม่น่าจะใช่อาการชัก  ประกอบกับมีคลื่นชักน้อยมาก คุณหมอบอกว่าอาการที่เห็นน่าจะเป็นพฤติกรรมของเค้ามากกว่า 

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 สิงหาคม 2012 เวลา 12:49 น. »
ภาพคลื่นสมองคะ

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 สิงหาคม 2012 เวลา 12:54 น. »
รายงานผลตรวจคลื่นสมองคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 สิงหาคม 2012 เวลา 14:04 น. »
รูปดูไม่เหมือนพฤติกรรมเลยนะคะ เหมือนชักมากกว่า แต่ยังไงก็เชื่อหมอ eeg ก็ดูดีอยู่
ดีขึ้นมากแล้วนะน้องอิงค์

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 สิงหาคม 2012 เวลา 15:29 น. »
พี่น้องคะ EEG เชื่อถือได้แค่ไหนคะ ในการที่จะบอกว่า อาการที่สงสัยใช่ชักหรือไม่ (ไก่ก็ว่าอาการอิงค์คล้ายชัก)  แต่คุณหมอบอกว่าคลื่นชักมีน้อยมาก ไม่พบความผิดปกติของสมอง  ประกอบกับน้องมีพัฒนาการที่ดีขึ้น จึงสรุปว่าไม่น่าจะใช่อาการชัก แต่หมอบอกว่า ถ้ามีอาการที่สงสัยให้ถ่าย VDO มาให้ดู หรือ ถ้าน้องมีพัฒนาการถดถอย ให้รีบมาหาหมอ ครั้งหน้าจะทำ EEG 24 ชม.คะ