เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ  (อ่าน 31389 ครั้ง)

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 สิงหาคม 2010 เวลา 22:59 น. »
น้องกรจะชักตอนตัวร้อนคะถ้าปกติน้องกรไม่ชักคะแบบนี้ยังคุ้มชักไม่ได้ใช่ไหมคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 08:51 น. »
ถือว่าคุมชักได้ค่ะ คือไม่ชักเมื่อไม่มีสิ่งกระตุ้น แต่ยังไม่หายไงคะ ถึงคุมชักได้ดีอย่างไรแต่ก็ต้องหลีกเลี่ยงสิ่งกระตุ้น อย่างลูกสาวไม่ชักเลยไม่มีอาการใดๆ ก็ยังคงต้องหลีกเลี่ยงสิ่งกระตุ้น เช่น ดูแลอย่าให้เป็นหวัด มีไข้  ถ้าเป็นต้องรักษาทันทีไม่มีการรอดูอาการว่าสัก 1 วันถ้าไม่ดีขึ้นค่อยทานยา คนในบ้านถ้าเป็นหวัดห้ามเข้าใกล้เธอ อยู่ห้องเดียวกันก็ไม่ได้  หรือห้ามมองไฟกระพริบ แม้แต่จะไปดูพลุไฟก้ยังต้องปรึกษาคุณหมอก่อนว่าไหวไหมพอไปดูจริงแม้แต่เรายังลายตา ก็ห้ามเธอดูแล้ว ดูคุณ Sorada เป็นกังวลมาก อย่าเครียดค่ะ คนดูแลต้องดีก่อน สภาพจิตใจก็ต้องพร้อมด้วยถึงจะมองเห็นสิ่งผิดปกติ และมีสติคิดทัน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 11:08 น. »
ขอบคุณ คุณน้องมากคะ ใช่เลยคะตอนนี้กังวลมากคะเพราะคุณหมอว่าน้องกรมีการพัฒนาการช้าทุกด้านคะเลยพยายามหาแนวทางแก้ไขว่าจะกระตุ้นพัฒนาการของน้องกรให้ดีขึ้นได้อย่างไรคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 11:57 น. »
เรื่องกระตุ้นพัฒนาการเด็กเล็กก็ไม่รู้ว่าจะช่วยบอกอย่างไรได้ แต่เมื่อวานไป รพ.เจอญาติผู้ป่วยคนหนึ่งมาคุยด้วย บอกลูกสาวชักมาตั้งแต่อายุ 5 เดือน รักษามาตลอดตอนเด็กพัฒนาการช้า ทำอะไรก็ไม่ได้  ตอนนี้รักษามา 29 ปีแล้ว ตอนนี้ดีแล้วแล้วเรียกมาให้ดู เหมือนปกติเลยค่ะไม่มีอาการบอกว่ามีปัญหาด้านพัฒนาการ ฟังแล้วก็อึ้ง รักษามา 29 ปี พยาบาลบอกว่าไม่ได้มาพบหมอประมาณ 1 ปีแล้ว คงเพราะดีแล้วนี่ก็เลยมา follow up บ้างให้แน่ใจ คุณ SORADA พยายามหน่อยค่ะ ลูกเขาทำได้ ลูกเราก็ต้องได้เหมือนกัน นี่เป็นตั้ง 30 ปีมาแล้วตอนนั้นตัวช่วยมีน้อยกว่าตอนนี้เยอะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 12:38 น. »
ขอบคุณมากคะ คุณน้อง แต่ต้องให้น้องไม่ชักก่อนใช่ไหมคะ แม้ตัวร้อนก้อต้องไม่ชักใช่เปล่าคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 13:06 น. »
ดูแลให้ดี อย่าให้มีสิ่งกระตุ้น อย่าให้มีไข้+ตัวร้อนสิคะ ถ้าตัวร้อนก็ต้องพยายามลดไข้ให้เร็วที่สุด ทานยาลดไข้ เช็ดตัวไวไว เรียนรู้เทคนิคการเช็ดตัวเด็กเล็กด้วยนะคะ บางครั้งญาติเช็ดตัวให้ไข้ไม่ลดต้องไปให้พยาบาลเช็ด ทำไมเป็นแบบนั้น เขาทำอะไรได้ที่เราทำไม่ถูกต้อง จะบอกว่ามีไข้ก็ไม่ให้ชักหมอก็คงคุมไม่ได้หรอกค่ะ อย่าไปกังวลส่วนนั้น ทำร่างกายลูกให้แข็งแรง ป้องกันการติดเชื้อเท่าที่จะทำได้ อย่าละเลยมองข้ามบางเรื่องว่าคงไม่เป็นไร เพราะลูกเป็นแบบนี้เป็นเด็กพิเศษกว่าเด็กปกติทั่วไปก็ต้องดูแลกันแบบพิเศษหน่อย หมอก็ทำได้ไม่ดีเท่าแม่หรอกค่ะ น้องกรชักเฉพาะตอนมีไข้ก็นับว่าดีกว่าเด็กที่เป็นลมชักคนอื่นมากแล้ว ที่ปกติชักกันเป็นว่าเล่น อย่างน้องเนย น้องน้ำใส น่าเป็นห่วงมาก

ส่วนพัฒนาการต้องดูควบคู่กันไปค่ะ ตลอดเวลาต้องพยายามกระตุ้นพัฒนาการน้องเขาตลอดเวลา อย่างคุณป๊อบ คุณหมู พยายามมากเลย เรื่องเซลสมองงอกใหม่ได้นี่ก็สร้างโอกาสให้ลูกๆ มากขึ้นเยอะ ไปหาอ่านดูเพิ่มเติมแล้วน่าจะใช้ได้ กระตุ้นเซลใหม่ให้แทนที่เซลเก่าที่ถูกทำลายอย่าปล่อยให้ฝ่อไปเฉยๆ เมื่อเห็นโอกาสต้องพยายามคว้ามาค่ะ ทุกเรื่องเป็นไปได้

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 14:35 น. »

ดูแล้วน้องกรก็ไม่มีอาการชักที่รุนแรงเลยค่ะ อย่าไปเครียดเลย ส่วนใหญ่ถ้าภูมิต้านทานดีแล้วโรคนี้ก็จะหายไปเอง แต่ถ้าเป็นเคสน้ำใสนี่ หนักเลยค่ะ ชักทีพัฒนาการหายไปทุกครั้ง
ตอนนี้น้ำใสจะชักเวลาเครียดเป็นส่วนใหญ่ค่ะ ช่วงไหนมีไข้เธอจะไม่ชัก คุณหมอคิดว่าน่าจะเป็นเพราะสภาพสมองที่แปรปรวนเวลาร่างกายอ่อนแอ  ตอนนี้เธอขยับตัวไม่ได้เพราะติดท่อช่วยหายใจ แต่ใจอยากจะเล่น  ก็ได้แค่จับของเล่นชูไปมา และเมื่อแขนเริ่มล้า ตาก็เริ่มลายเพราะหมุนของเล่นนานไปหน่อย แขนก็จะตกแผละ ตาค้าง ประมาณครึ่งวินาทีแล้วเธอก็เล่นใหม่อีกก็เป็นแบบนี้อีกวันหลายๆครั้งอยู่ค่ะ ตอนนี้คุณหมอเลยริบของเล่น ยิ่งทำให้เธอเครียดหนักไปอีก เห็นมั้ยคะ ว่ามันยากจริงๆที่จะคุมชักให้น้ำใสได้

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 16:20 น. »
ครับ อย่างที่พี่น้องบอก ถ้าหยุดอาการชักได้แล้ว ที่เหลือคือพ่อแม่ต้องรีบเติมสิ่งที่ลูกขาดไปครับ เติมให้มากเท่าที่เราทำได้แต่อย่าไปกดดันเด็กครับ อย่างเยลลี่นี่เรียกว่าเก่งขึ้นเรื่อยๆ แต่ไม่ได้แบบเห็นผลปรู๊ดปร๊าดนะครับ ใช้เวลาเกือบปีกว่าจะมาถึงตรงนี้ได้ เหนื่อยมั่กๆๆ

ถึงวันนี้เยลลี่คุมชักมาได้ 1 ปีแล้ว ในวัย 3 ขวบ เยลลี่เริ่มพูดตาม พูดเป็นคำได้ ตอนนี้เริ่มนับ 1-10 ก-ฮ แต่ไม่ใช่ว่าแม่น ชัดแจ๋วนะครับ ยังไม่สามารถเป็นประโยค เดินได้แต่ไม่แน่นเท่าไร ขึ้นบันไดได้แต่ต้องมีราวจับ  บลาๆๆ แต่อย่าไปเทียบเด็กวัยเดียวกันนะครับ เดวเครียดอีก  :)

ทุกวันนี้เข้าโรงเรียน ยิ่งเก่งขึ้น ปฎิสัมพันธ์ทางสังคมมากขึ้น เล่นของเป็น ชอบเต้น อีกหลายๆอย่างครับ

ช่วงก่อนเป็นไข้หวัดใหญ่ ก็เช็ดตัวตลอดครับกลัวเรื่องไข้แล้วชักมาก แต่สุดท้ายก็ไม่มีอะไร เช็ดตัวจนตัวเย็น กินยาแล้วก็หายครับ

เอาใจช่วยครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 สิงหาคม 2010 เวลา 09:26 น. »
คุณแม่น้องกรค่ะ แอบสงสัยและเปรียบเทียบกับลูกสาวน่ะเพราะเอินเอินก็เคยตัวร้อนเมื่อครั้งที่เป็นส่าไข้และเป็นไข้หวัด เกดก็พยายามเช็ดตัวลดไข้และกินยาลดไข้ ซึ่งตอนเป็นส่าไข้ก้อ ตัวร้อนสูง ปากแดงไปหมด มันจะร้อนอยู่ประมาณ 3 วัน พอไข้ลดก็ออกผื่น แต่โชคดีว่าไม่มีอาการชักคงเพราะกินยากันชักอยู่ด้วย หมอบอกว่า ถ้ากินยากันชัก ก็หวังว่าจะไม่มีอาการชักเวลาไข้สูง แต่ก้ออยู่ที่การลดไข้ด้วยว่าทำถูกต้องหรือปล่า ถ้าปล่อยไม่ลดไข้ก็อาจชักได้ ได้ถามหมอที่รักษาน้องกรหรือเปล่าหล่ะค่ะ ว่าทำไมเวลามีไข้แล้วชักทุกครั้ง ทั้งที่ก็กินยากันชักตั้งหลายตัว

เรื่องพัฒนาการ เกดว่าเวลาที่น้องกรหยุดชัก น่าจะมากกว่าที่ชัก เพราะบอกว่าชักเวลาไข้สูง เวลาที่ไม่ชัก คุณsorada เสริมพัมนาการเลยค่ะ แต่อย่าบังคับ เพราะเกดเคยลองมาแล้ว อยากให้เอินเอินมีสมาธิ เพราะจะซนอยู่ไม่นิ่ง ให้นั่งต่อบล็อค คุณเธอ วิ่งหนีไปเล่นอย่างอื่นซะเลย ก็ต้องปล่อยๆไปบ้าง น้องกรถือว่ายังโชคดีมากๆที่ไม่ได้ชักบ่อยๆนะค่ะ สู้ๆค่ะ

คุณหมู น้องเยลลี่ น่ารักและเก่งขึ้นทุกวันเลยน่ะคร่า น้องเพิ่มเป็นไข้หวัดเหรอค่ะ เหมือนเอินเอินเลยค่ะ เป็นไซนัสอักเสบด้วย ตอนนี้หายดีแล้วค่ะ เวลามีไข้น้องเยลลี่กินยาไข้สูงด้วยหรือเปล่าเอ่ย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 สิงหาคม 2010 เวลา 13:34 น. »
ขอคำแนะนำหน่อยคะการไปดมออ๊กซิเจนความดันสูงช่วยได้หรือเปล่าคะ และจะมีผลข้างเคียงหรือเปล่าคะ ตอนนี้คุณพ่อกับคุณ(แม่น้องกรพยายามกระตุ้นน้องกรไปทั้งฝึกพัฒนาการคะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 สิงหาคม 2010 เวลา 18:34 น. »
คุณแม่น้องกรค่ะ แอบสงสัยและเปรียบเทียบกับลูกสาวน่ะเพราะเอินเอินก็เคยตัวร้อนเมื่อครั้งที่เป็นส่าไข้และเป็นไข้หวัด เกดก็พยายามเช็ดตัวลดไข้และกินยาลดไข้ ซึ่งตอนเป็นส่าไข้ก้อ ตัวร้อนสูง ปากแดงไปหมด มันจะร้อนอยู่ประมาณ 3 วัน พอไข้ลดก็ออกผื่น แต่โชคดีว่าไม่มีอาการชักคงเพราะกินยากันชักอยู่ด้วย หมอบอกว่า ถ้ากินยากันชัก ก็หวังว่าจะไม่มีอาการชักเวลาไข้สูง แต่ก้ออยู่ที่การลดไข้ด้วยว่าทำถูกต้องหรือปล่า ถ้าปล่อยไม่ลดไข้ก็อาจชักได้ ได้ถามหมอที่รักษาน้องกรหรือเปล่าหล่ะค่ะ ว่าทำไมเวลามีไข้แล้วชักทุกครั้ง ทั้งที่ก็กินยากันชักตั้งหลายตัว

เรื่องพัฒนาการ เกดว่าเวลาที่น้องกรหยุดชัก น่าจะมากกว่าที่ชัก เพราะบอกว่าชักเวลาไข้สูง เวลาที่ไม่ชัก คุณsorada เสริมพัมนาการเลยค่ะ แต่อย่าบังคับ เพราะเกดเคยลองมาแล้ว อยากให้เอินเอินมีสมาธิ เพราะจะซนอยู่ไม่นิ่ง ให้นั่งต่อบล็อค คุณเธอ วิ่งหนีไปเล่นอย่างอื่นซะเลย ก็ต้องปล่อยๆไปบ้าง น้องกรถือว่ายังโชคดีมากๆที่ไม่ได้ชักบ่อยๆนะค่ะ สู้ๆค่ะ

คุณหมู น้องเยลลี่ น่ารักและเก่งขึ้นทุกวันเลยน่ะคร่า น้องเพิ่มเป็นไข้หวัดเหรอค่ะ เหมือนเอินเอินเลยค่ะ เป็นไซนัสอักเสบด้วย ตอนนี้หายดีแล้วค่ะ เวลามีไข้น้องเยลลี่กินยาไข้สูงด้วยหรือเปล่าเอ่ย

กินยาลดไข้ธรรมดาครับ tempa
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 13:28 น. »
ตอนนี้ว่าจะพาน้องกรไปทำออ๊กซิเจนแรงดันสูงคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 กันยายน 2010 เวลา 16:43 น. »
วันพุธตอนตี 5.45น้องกรนอนอยู่ก็อาการชักเกร็งกระตุ้กคะประมาณ20วินาทีได้ไม่รู้ว่าเป็นเพราะตัวรุมๆๆหรือเปล่าคะก้อดูอยู่ตอลดพอตอน10โมงเช้าเดินเล่นกันดีๆๆก็มีตัวอ่อนาไปคะทรุดลงไปประมาณ10วิน่ทีได้แป๊บเดียวคะบ่าย3 โมงเป็นอีกรอบประมาณ15วินาทีได้น้องเล่นได้ปกติหัวเราะสนุกสนานคะสามทุ่มเป็นอีกเดินมาคุณพ่อเห็นเดินแปลกๆๆมาหยุดตรงหน้าคุณแม่เหม่อมองอยู่คุณพ่อเห็นแปลกๆๆเลยอุ้มมานอนอันนี้ประมาณ20-30วินาทีที่ไม่พาไปโรงพยาบาลเนื่องจากว่าช่วงนี้มีไวรัสเยอะคะก็เลยกะว่าถ้าเป็นอีกคงต้องพาไปแน่ๆๆหลังจากนั้นก็ไม่มีมาอีกคะ เห็นลูกชักเครียดมากเลยตอนนี้มีตัวรุมๆอยู่คะไปหาหมอมาแล้วคะแต่ไม่ต้องAdmitคะให้ยาแก้อักเสบมาทานคะเครียดมากเลยสงสารลูก

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 กันยายน 2010 เวลา 17:08 น. »
เอ! เพิ่งตัวรุมๆ ก็ชักแล้ว ไวต่อตัวกระตุ้นมากเลย ตอนนี้ยังรักษาอยู่ที่ รพ.วชิระ ทานยา 3 ตัวเหมือนเดิม ใช่ไหมคะ  ยาก็ไม่น้อยแล้วยังคุมไม่อยู่คงต้องดูอะไรมากกว่านี้แล้ว ที่ผ่านมาประมาณเดือนนึงไม่มีอาการเลยหรือมีบ้างคะ ยา 3 ตัวที่ทานอยู่คุมได้ไหมช่วงที่ไม่มีไข้ ไปหาหมอด้านไหนมาคะที่ให้ยาแก้อักเสบมา อย่ากลุ้มมากเลยค่ะ มาลองดูกันดีกว่าเผื่อจะมีทางแก้ได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 24 กันยายน 2010 เวลา 21:35 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 กันยายน 2010 เวลา 09:18 น. »
ที่ผ่านมาไม่มีอาการคะยกเว้นน้องป่วยคราวนี้คะแต่37.5เองคะไม่รู้ทำไงดีอยากให้หายเป็นเลยจังคัพี่น้องยังทานยาอยู่เหมือนเดิมคะ 3 ตัวคะ