เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ  (อ่าน 31381 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:48 น. »
ไม่ชักแล้ว ดีจัง ขอให้หายเลยนะคะ อดทนหน่อยนะคะ ตามเด็กอื่นทันแน่ คุณพ่อดูแลดีอย่างนี้

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 09:10 น. »
ขอบคุณ คุณ Nong จ้าที่มาตอบข้อสงสัย อย่างของน้องเอินเอิน ตอน 1 ขวบที่ชักครั้งแรก เริ่มจะเกาะยืน ก้าวแค่ 2 ก้าว พอชัก และหยุดชักได้ กลับมาบ้านประมาณ 1 เดือนถึงเดินไปค่ะ แต่ก็ไม่ถือว่าช้าเพราะเพื่อนๆที่ไม่ชักก็เดินได้ตอน 13 เดือน แต่พอมาชักตอน 18 เดือน เพิ่มเริ่มพูด คำมีความหมาย ตอนนี้เลยฝึกกันทั้งบ้านเลย เค้าพูดเยอะ แต่เป็นภาเด็ก คำที่มีความหมายยังได้ไม่กี่คำเอง เมื่อวานไปเอายาที่รพ. บอกหมอว่าพัฒน้องช้หรือเปล่า หมอบอกก็ถือว่าช้า ให้แม่พยายามสอนด้วย ส่วนพัฒทางกายปกติดี เดินคล่อง ปล่อยลง เดินดุ่ยๆเลย และซนมาก คงเพราะยาด้วย ที่สำคัญอย่ามีอากรชักเลย จะได้ไม่ต้องนับหนึ่งกันใหม่

คุณพ่อน้อง jelly ดีใจด้วยต่ะ ที่น้องไม่ชักแล้ว แสดงว่ากินยาถูกกันเนอะ ของเอินเอิน กดยังแอบงง แต่ไม่ได้ถามหมอว่า ทำไม tregetal คุมไม่อยู่ ตอนนี้ทานฟีโนบาทค่ะ เรือง eeg ตอนเอินตรวจก็จับกันใหญ่เลย กว่าจะติดสายเสร็จ คงรำคาญ หมอเจอคลื่นแป๊ปๆ พอหยุดชักก็ไม่มีคลื่นเลยค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 13:41 น. »
ขอบคุณครับคุณเกด

เยลลี่หมอนัด EEG คราวหน้า หมอให้กินยานอนหลับเลยครับ กินก่อนซัก ครึ่ง ชม.
กลัวเค้ายุกยิกนี่แหละ เดวไม่ได้ตรวจ
ตรวจแล้วไม่เจอคลืนชักดีใจมากๆๆด้วยครับ

ผมก็ลุ้นๆๆให้เยลลี่อย่าเจอคลื่นชักอีกครับ ปลายเดือนสิงหาคงได้ทำ EEG ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 13:48 น. »
ดีใจด้วยจริงๆๆคะที่น้องหายแล้ว อยากให้ลูกหายบ้างจริงๆๆคะ น้องกรตอนนี้ยังต้องพัฒนาการอยู่คะ 2 ขวบแล้วเดินยังไม่คล่องพูดยังไม่ได้คเป็นภาษาเด็กๆๆไม่เป็นคำที่มีความหมายคะมีที่ไหนที่ช่วยกระตุ้นได้ไหมคะ
น้องกรได้ทำeegแล้วคะหมอบอกว่าปกติแบบนี้จะมีโอกาสหายไหมคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 13:51 น. »
คุณแม่น้องกร เด๊ยวลอง serch หาให้นะค่ะ หรือที่คุณป๊อปแนะนำ ลองเปิดหน้าแรกๆดูค่ะ เกดว่าสมองเค้ายังโตไม่เต็มที่ น่าจะมีโอกาสหายค่ะ แล้วตอนนี้น้องกรคุมชักได้แน่ๆแล้วใช่ป่าวเอ่ย กินยาอะไรบ้างอ่ะค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 กรกฎาคม 2010 เวลา 09:03 น. »
eeg ปกตินี่สุดยอดแล้วครับ ที่เหลือคือทายยาให้สม่ำเสมอ เรื่องพัฒนาการ เยลลี่ตอนนี้ฝึกพูดกับ OT ทุกอาทิตย์ครับ
ตอนนี้ 2.11 ขวบ เดินก็ยังไม่คล่องครับ ยังวิ่งไม่เป็น ถ้าวิ่งแล้วเหมือนคนเสียหลักครับ ยังกระโดดไม่เป็นได้แต่ย่อขา
ถ้าเดินนอกบ้านผมจะคอยจับมือครับไม่อยากเสี่ยง พาไปเล่น playground บ่อยๆ ครับ จะได้ออกแรง เรื่องพูดก็ดีขึ้นแต่อย่าไปเทียบกับเด็กวัยเดียวกันครับ เดวกลุ้ม เยลลี่ค่อยๆดีขึ้นครับ หลายคำมันมาเอง แต่ก็ใช้เวลาครับ

ตอนนี้ยังมีเวลาอีกเยอะครับ กระตุ้น ทุกวัน ฝึกเองบ่อยๆครับ ไม่ชักนี่ดีที่สุดของที่สุดแล้วครับ
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 สิงหาคม 2010 เวลา 23:26 น. »
ถ้าคุมชักได้ ทุกอย่างจะดีตามมาค่ะ พัฒนาการจะกลับมาได้เร็วเหมือนเดิมค่ะ ทุกวันนี้แกมสอนพูด สอนนับตัวเลข สอนเรื่องสี แล้วก็พาเดินบ่อยๆ พาขึ้นเนินเพื่อฝึกกำลังขา ตอนนี้กล้ามเนื้อขาเริ่มมาเป็นลูกๆ แล้วค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันพุธที่ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 22:11 น. »
โทษทีคะeggมีเคลื่อนชักคะแต่M RRปกติคะตอนนี้น้องกรจะชักตอนตัวร้อนคะยังคุมไม่ได้ดีคะถ้าตัวร้อนขึ้นมาน่ากลัวคะว่าจะชักล่าสุดตัวร้อนตอนต้นเดือนกรกฏาคมที่ผ่านมาคะ แต่ตอนนี้ถ้าไม่ร้อนก้อไม่ชักคะทานยาอยู่สามตัวคะ
1.ฟิโนบาล ครึ่งเม็ดเช้าเย็น
2.Topamaxครึ่งเม็ดเช้าเย็น
3.เดพากิน0.7เช้า บ่าย เย็นคะ
ตอนแรกคุณหมอจะถอคยจะถอนฟิโนบาลออกคะแต่เคยลดลงก่อนเหลือนเช้าครึ่งเม็ดเย็นให้คะแต่ไม่ได้ หลังจากลดลง 4 วันให้หลังคะอยู่ๆๆน้องก้อร้องไห้เหมือนตอนชักคะแต่ไม่มีอาการเกร็งแต่อย่างไรแต่นอนๆๆอยู่ก้อร้องไห้คะเลยบอกคุณหมอ คุณหมอก้อเลยให้ทานเหมือนเดินเมื่อวันที่2สค.ไปพบหมอ คุณหมอเลยให้ลดเดพากินลงคะ แล้วไปเช็คพัฒนาการคะยังช้าอยู่เลยคะ คุณแม่ตอนนี้กลุ้มมากเลยไม่รู้น้องจะรู้เรื่องหรือเปล่าคุณหมอบอกว่าน้องไม่ค่อยรับรู้เลยคะเดินยังไม่คล่อง พูดยังไม่เป็นภาษาคะ ไม่โบกมือ ไม่สวัสดี ไม่ชี้บอกความต้องการเลยคะพอฟังคุณหมอเสร็จ หัวใจแม่เหลือนิดเดียวตลอดเลย แต่ต้องบอกตัวเองสู้ๆๆคะตอนนี้ก้อหาที่พัฒนาการน้องอยู่เพราะ2 ควบแล้วคะ ช่วยแนะนำบ้างนะคะ ขอบคุณคะ อ่านของน้องเยลลี่น่ารักคะไปโรงเรียนแล้ว

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 สิงหาคม 2010 เวลา 05:52 น. »
อยู่ทางโซนไหนครับถ้าแถวพระราม 2 มีฝึกพัฒนาการที่ รร รุ่งอรุณ กับ แถวประชาอุทิศก็อนุบาลบ้านโดมด้วยครับ
ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 สิงหาคม 2010 เวลา 09:54 น. »
คุณแม่น้องกร แล้วตอนน้องกรตัวร้อน ได้ทานยาแก้ไข้สูงหรือเปล่าค่ะ ตอนนี้เอินเอินเป็นไข้หวัด ก็ทานยาแก้ไข้สูงควบพาราค่ะ กลัวไข้สูงแล้วชักอีก น้องกรกินยาเยอะเหมือนกัน แต่ถ้าตัวไม่ร้อนก็ไม่ชักใช่มั๊ยค่ะ ได้ถามหมอมั๊ยค่ะ ว่าหมอจะถอนฟีโนบาลเพราะอะไร เพราะเอินเอินก็ทานฟีโนบาล เกดว่าที่น้องยังไม่ยอมทำอะไรเพราะยังไม่สบายตัวหรือเปล่า แล้วที่รพ.มีแผนกกระตุ้นพัฒนาการหรือเปล่าค่ะ

ฟังแล้วเป็นห่วงน้องกรจัง ตอนนี้เอินเอินก็ป่วย หลังจากชักครั้งที่ 2 ก็เป็นส่าไข้ ตอนนี้เป็นไข้หวัดค่ะ ป่วยบ่อยเลย แต่ก็จะสู้ๆค่ะ

เป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 สิงหาคม 2010 เวลา 13:00 น. »
คุณหมอบอกว่าการซนหรือพัฒนาการช้าเลยอยากจะขอถอดฟิโนบาลคะเพราะยาตัวนี้จะทำให้น้องไม่ค่อยสนใจอะไรได้นานเหมือนสมาธิสั้นนะคะจะทำให้น้องไม่ยอมรับการเรียนรู้หรือเลียนแบบพฤติกรรมคะเพราะอยู่ไม่นิ่งคะ บ้านอยู่บางใหญ่คะ ทำงานแถวรามอินทราคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 สิงหาคม 2010 เวลา 13:04 น. »
ที่โรงพยาบาลมีคะที่พัฒนาแต่ได้คิวยากเดือนละครั้งหรือสองเดือนครั้งคะเลยต้องหาแหล่งช่วยกระตุ้นคะ แต่ตอนนี้หวังให้น้องกรหายชักคะเป็นไข้ก้อไม่ชักหวังให้เป็นแบบนี้ก่อน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 สิงหาคม 2010 เวลา 16:28 น. »
แม่น้องกร บ้านเกดก็อยู่บางใหญ่คะ มีอะไรคุยกันได้นะค่ะ

เรื่องซน เอินเอินก็ซนขึ้นเยอะเลยค่ะ หลังจากกินยาตัวนี้ แต่พัฒนาการร่างกายก็ดูปกติดี ความจำก็จำได้อย่างเมื่อก่อนชัก เคยบอกให้ทำอะไร ตอนนี้ก็ยังจำได้ แต่เรื่องพูดนี่ซิ ยังพูดคำมีความหมายได้ไม่มากเลย บางทีให้พูด ก้อไม่ยอมพูด คิดว่ารอดูอีกหน่อย คงไปปรึกษาหมอที่ศิริราช อีกแผนกอ่ะค่ะ หรือแม่น้องกรลองโทรไปถามที่ศิริราชมั๊ยค่ะ เกดว่าใกล้บ้านกว่าที่รักษาเดิมหรือเปล่า

แล้วเวลามาทำงาน ใครดูแลน้องกรเอ่ย ของเกดคุณตาคุณยายค่ะ เวลาป่วยที สงสารคนเลี้ยงมาก เครียดตามเราไปด้วย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 สิงหาคม 2010 เวลา 09:27 น. »
แม่น้องเกดอยู่แถวไหนคะน้องกรอยู่ที่หมู่บ้านพฤกษา30คะ แต่คุณแม่ทำงานแถวสายไหมเลยพาน้องมาเนอสเซอร์รีคะให้ครุที่นั้นช่วยน้องกรคะครุๆๆที่นั้นน่รัดีคะช่วยพาน้องกรเดินและพาเล่นของเล่นคะจ่ายเพิ่มอีกนิดคะเป็นพิเศษหน่อยให้ประกบตัวต่อตัวคะพาเดิน พาเล่นกับเพื่อนๆคะ เพื่อนๆทำอะไรคุณครูก้อพาน้องกรทำด้วย เช่นพาระบายสีแต่น้องก้อทำได้ไม่เท่าไรนะคะแต่ว่ามีพัฒนาการดีเมื่อก่อนไม่ยอมถือปากกา ดินสอ ตอนนี้จับปากกามาถือเองได้ ยอมนั่งทานข้าว(แต่ยังต้องป้อนอยู่เลยคะ)เมื่อก่อนไม่ยอมนั่งนิ่งๆๆเลยคะ เผอิ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 สิงหาคม 2010 เวลา 09:51 น. »
เกดอยู่หมู่บ้านโฮมเพลส แถววัดสวนแก้วค่ะ ใกล้กันเลยเนอะ เผื่อว่างๆจะได้เจอกัน เกดว่าพัฒนาการน้องกรดีขึ้นกว่าเดิมนะค่ะ คุณแม่อย่าเพิ่งท้อน่ะค่ะ เรื่องลูกอยู่ไม่นิ่ง เอินเอินก็เป็นค่ะ คุงยายต้องเดินป้อนข้าวกันเลย เราก็เข้าใจว่าเป็นเพราะยา แต่จะยังไงก็ตามอย่าให้มีอาการชักเล้ย

ตอนนี้แต่ละวันน้องกรหยุดชักนิ่งๆหรือยังอ่ะค่ะ