เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ  (อ่าน 31378 ครั้ง)

ออฟไลน์ Champ

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 พฤษภาคม 2010 เวลา 21:21 น. »
ผมไปพบบทความน่าสนใจบทเข้านะครับเลยนำมาให้ได้อ่านกันนะครับ
"ปรากฏการณ์ของเซลล์สมองสามารถมีการงอกงามได้ ใหม่ เริ่มมีการศึกษามาตั้งแต่ ค.ศ.1990 โดยที่แต่ก่อนเชื่อกันว่าความสามารถดังกล่าว (Neurogenesis) ถ้าเกิดได้ก็จะเกิดในเฉพาะอายุที่ยังน้อยๆ มากเท่านั้น Dr.Elizabeth Gould ขณะนั้นอยู่ที่มหาวิทยาลัย Rockefeller ได้แสดงให้เห็นว่า แม้แต่สมองมนุษย์ที่โตเต็มที่แล้ว ยังมีการงอกใหม่ของเซลล์ได้ โดยเฉพาะในส่วนที่เรียกว่า Hippocampus ในกลีบขมับทางด้านในที่เรียกว่า dentate gyrus ซึ่งเป็นส่วนที่สำคัญของการเรียนรู้ และความจำ และ Hippocampus เป็นส่วนที่เสียหายก่อนเพื่อน ในโรคอัลไซเมอร์ (Alzheimer?s Disease) หลังจากการค้นพบในครั้งนั้น มีรายงานทยอยตามกันมาในสัตว์ต่างๆ ตั้งแต่หนูจนถึงสัตว์ใหญ่ เช่น Marmoset และในปี ค.ศ.1998 นักวิทยาศาสตร์ทางประสาทและสมองทั้งในสหรัฐ และสวีเดนก็พบว่าในสมองคนก็มีศักยภาพในการงอกใหม่เช่นกัน (Gerd Kempermann และ Fred H. Gage วารสาร Scientific American, พฤษภาคม 1999)
 ในสัตว์ ทดลองเช่นหนู การพิสูจน์ว่ามีเซลล์ใหม่เกิดขึ้นจริง สามารถทำได้โดยไม่ซับซ้อนจากการฉีดสาร BrdU (Bromodeoxy uridine) ซึ่งจะเป็นเครื่องหมายสำหรับเซลล์ที่เกิดขึ้นใหม่เท่านั้น โดยที่พบว่าในหนูมีเซลล์สมองใหม่เกิดขึ้นระหว่าง 5,000-10,000 ตัว ทุกวัน แต่สำหรับในคนยังไม่ทราบจำนวนที่แน่ชัด การเกิดใหม่ของเซลล์เหล่านี้ในสัตว์ทดลอง พบว่าขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย แต่เมื่อเกิดขึ้นแล้วถ้าไม่ได้รับการกระตุ้นที่เหมาะสมในช่วงเวลาที่พอเหมาะ หลังจากที่เกิดงอกมาใหม่ ก็จะตายไปหมดในเวลาอันรวดเร็ว ศาสตราจารย์ Tracey J. Shors (มหาวิทยาลัย Rutgers, สหรัฐ) กับ Elizabeth Gould (มหาวิทยาลัย Princeton, สหรัฐ) ซึ่งเป็นคนค้นพบว่าสมองที่โตเต็มที่แล้ว ก็สามารถงอกใหม่ได้  ได้ร่วมกันทำการศึกษาต่อเนื่องถึงกระบวนการที่จะรักษาเซลล์ใหม่เหล่านี้ให้ คงทนจนเป็นเซลล์ที่ใช้งานต่อไปได้อีก (Gould และคณะ Nature Neuroscience 1999; 2: 260-5; Shors และคณะ.  Nature 2001; 410:372-6; Waddell และ Shors. European J Neuroscience 2008; 27:3020-8; Shors.  Scientific American มีนาคม 2009)" ผม coppy เฉพาะบางส่วน
ผมนำมาจาก http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/life-style/health/20090330/28902/%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%AE%E2%80%A6..%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%A5%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89.html นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 23 พฤษภาคม 2010 เวลา 21:19 น. โดย Champ »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 พฤษภาคม 2010 เวลา 11:08 น. »
น่าสนใจ น่าสนใจ การแพทย์พัฒนาตลอด ถ้ากระตุ้นให้ทำงานได้จริงคงดีไม่น้อย

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 พฤษภาคม 2010 เวลา 13:34 น. »
ขอบคุณคะสำหรับบทความที่น่าสนใจ ทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 พฤษภาคม 2010 เวลา 21:30 น. »
ถามหน่อยคะบังเอิญว่าสังเกตเห็นน้องกรทำไมถึงต้องชักตอนนอนเกือบทุกครั้งเลยเวลาน้องไม่สบายแม่กลัวจริงๆๆ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤษภาคม 2010 เวลา 14:08 น. »
ถ้าสมองได้รับการกระตุ้นได้ทันเวลา ได้เพิ่มให้สิ่งที่เค้าเสียไปก็สามารถดึงน้องกลับมาได้ครับ
ทุกวันนี้ผมก็พาลูกไปฝึกกระตุ้นพัฒนาการทุกอาทิตย์ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 พฤษภาคม 2010 เวลา 00:54 น. »
ถ้าสมองได้รับการกระตุ้นได้ทันเวลา ได้เพิ่มให้สิ่งที่เค้าเสียไปก็สามารถดึงน้องกลับมาได้ครับ
ทุกวันนี้ผมก็พาลูกไปฝึกกระตุ้นพัฒนาการทุกอาทิตย์ครับ

ไม่ทราบว่าน้องไปฝึกพัฒนาการที่ไหนหรอครับ
สู้สู้

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 พฤษภาคม 2010 เวลา 16:04 น. »
OT ที่ รร รุ่งอรุณครับ เค้าจะมีห้องสำหรับฝึกโดยเฉพาะ

ส่วน speech ฝึกที่อนุบาลบ้านโดมแถว ประชาอุทิศครับ มี จนท ที่เค้าเป็นผู้เชี่ยวชาญด้าน speech ครับ แต่ว่านัดยากมาก ผมกว่าจะนัดได้รอหลายเดือน
แต่ระหว่างนั้นก็ไปฝึกพูดกับครูฝึกอีกท่านนึงครับ เค้ารับฝึกเองที่บ้าน

เรียน gymboree เสริมด้วยครับ 
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2010 เวลา 22:45 น. »
คุณ Sorada คะ เดือนหน้ามีโปรแกรมจะพาน้องน้ำใสไปทดลองรักษาด้วยอ็อกซิเจนบริสุทธ์ที่รพ.ยันฮีดู แต่ยังไม่ได้ปรึกษาคุณหมอเลยนะคะ หากได้ข้อมูลอย่างไรแล้วจะมาแชร์ให้ฟังค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:06 น. »
ไปเข้าโปรแกรมมาเป็นไงบ้างอย่าลืมมาเล่าให้ฟังนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:20 น. »
พัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักนั้นจะพัฒนาการช้ากว่าเด็กทั่วไปหรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 กรกฎาคม 2010 เวลา 16:07 น. »
ตามมาฟังผู้รู้ตอบคำถามคุณ sorada ด้วยคนค่ะ ลูกสาวหยุดชัก ก็กลับมาเดิน เล่น ดูปกติดี แต่ยังพูดคำที่มีความหมายได้ไม่กี่คำ อายุ 18 เดือน ต้องพูดได้มากกว่านี้อ่ะค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพุธที่ 28 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:15 น. »
เหมือนที่ตอบในกระทู้คุณแกมค่ะ  ยกมาเผื่อคุณ kedy ไม่ได้เข้าไปดู

พัฒนาการจะช้ามากน้อยขึ้นกับความรุนแรงของการชักและอายุของเด็กด้วยค่ะ ถ้าอายุน้อยมาก พัฒนาการก็จะช้าเนื่องจากสมองยังไม่โตเต็มที่ก็มาถูกบล๊อคเสียก่อน ถ้าพัฒนาการในส่วนไหนผ่านมาแล้ว ก็มีโอกาสฟื้นฟูได้เร็วกว่าเด็กที่ยังไม่มีพัฒนาการช่วงนั้นมา แต่อย่างไรทุกครั้งที่ชักเซลประสาทก็ถูกทำลายอยู่ดีค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพุธที่ 28 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:33 น. »
เยลลี่ตอนนี้ 2.11 ขวบ เดินได้ แต่ไม่ 100% ครับ ถ้าวิ่งนี่โอกาสหกล้มสูงาก เรียกว่าเดินไม่แน่นไม่แข็ง ยังนิ่มๆอยู่  ยังกระโดดไม่เป็น ขึ้นลงบันไดแบบเกาะราวทำได้  แต่ถ้าไม่มีราวให้เกาะนี่เหนื่อยครับ
เรื่องพูด ได้ 1-2 พยางค์ ยังไม่เป็นประโยค คำศัพท์พูดยังไม่มากพอเทียบกับเด็กวัยเดียวกัน

วันก่อนพาไปเล่นที่ funarium เค้ายอมออกแรงครับ สนุกกับการเล่น ปีนสไลเดอร์ไหว แต่งุ่มง่ามครับ ตอนนี้น้ำหนัก 17.5 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 28 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:39 น. โดย jelly »
รพ.กรุงเทพ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพุธที่ 28 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:05 น. »
เยลลี่น้ำหนักดีจังค่ะ พยายามฝึกหน่อยค่ะเดี๋ยวก็ทันเพื่อน ตอนนี้ไม่ชักแล้วใช่ไหมคะ คุณหมอว่าดีแล้วยังคะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:06 น. »
ไม่ชักแล้วครับ ล่าสุดไปตามหมอนัด เมื่อปลายกรกฎา
ปลายเดือนสิงหาหมอนัด eeg ครับ แต่ไม่แน่ว่าจะทำได้หรือป่าว หมอจะลองให้กินยานอนหลับดูครับ เพราะโตแล้ว อาจจะยุกยิกไม่ยอมให้ติดหัว
ภาวนาให้หายดีครับ

เรื่องพูด หมอบอกว่าให้ฝึกน้องอ้าปากบ่อยๆ เพราะเค้าพูดโดยใช้ริมฝีปาก
2.11 ขวบ พูดได้ดีขึ้น มากศัพท์ขึ้น พวกสองพยางค์เช่น ไม่เอาอะ ไม่มี นอกนั้นก็พูดตามเราบ้าง บางทีก็หวั่นๆเหมือนกัน แต่เห็นเค้ามีพัฒนาการทางคำพูดค่อยๆมากขึ้นก็สบายใจบ้างครับ  speech ก็ยังฝึกทุกอาทิตย์ ครูบอกว่า ดีขึ้นเรื่อยๆ

เรื่องเดิน ทรงตัวก็ดีขึ้นครับ แต่อย่างทีบอกไม่ 100% ยังนิ่มๆเด้งๆ กระโดดยังไม่ได้ ยืนขาเดียวได้ซัก 1-2 วินาที ยังฝึก OT ทุกอาทิตย์

24 สิงหาเป็นวันเกิดเยลลี่ ผมจะไปบริจาคเงินให้มูลนิธิเทียนส่องใจ เพื่อคนไข้โรคลมชัก ของ รพ.จุฬา
ก็บอกบุญทุกท่านนะครับ ถ้ามีโอกาสก็ไปบริจาคให้กับเด็กๆหรือผู้ป่วยที่ไม่มีเงินรักษานะครับ
รพ.กรุงเทพ