เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องกันต์ (แฝดน้อง) เป็นโรคลมชักค่ะ  (อ่าน 8642 ครั้ง)

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: น้องกันต์ (แฝดน้อง) เป็นโรคลมชักค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 11 มกราคม 2012 เวลา 21:02 น. »
อ้างถึง
หมอเก่งในกรุงเทพมีเยอะค่ะไม่ต้องไปถึงเมืองนอกเช่น. อ.โยธินอยู่พระมงกุฎกับรพ.กรุงเทพ อ.ชาคินทร์ที่พระมงกุฎกับบำรุงราษฎร์  อ.อนันต์นิตย์อ.ชัยยศ ที่รามา อ.ธีรเดชอยู่สถาบันประสาทค่ะ

ลืม หมอมนตรี รพ.กรุงเทพ ไปได้อย่างไร  ;D

ปล. เว็บนี้แข่งกันสวยนะคะ  ;D ;D ;D

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ ขอให้รักษาได้ถูกทางเร็วๆ นะคะ 
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: น้องกันต์ (แฝดน้อง) เป็นโรคลมชักค่ะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 07:09 น. »
โอะ โอว ขอโทษค่ะ อ.มนตรี ที่รพ.กรุงเทพ อีกคนค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 08:16 น. »
หมั่นไส้จริงๆ คุณศลบอกตั้งแต่เมื่อวานแล้วค่ะ แต่พี่บอกว่าเพราะคุณศลยังไม่เห็นพี่ พี่สวยกว่า  ;D ;D
อ้าว แล้วคุณศล เห็นต่ายแล้วหรือ???
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 08:21 น. »
คุณต่ายรู้จักปะ ชิดซ้ายน่ะ  ;)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 08:53 น. »
คุณต่ายรู้จักปะ ชิดซ้ายน่ะ  ;)

ไม่รู้จักอะ ถึงเข้ามาตอบกระทู้ 
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ จิตพิสุทธิ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 มกราคม 2012 เวลา 10:06 น. »
     วันนี้มีเรื่องรบกวนถามเื่พื่อนในคลับว่า ใครเคยลองชิมยาลูกบ้างไหม น้องกันต์เป็นคนกินยาง่ายฟีโนบาป (ศลลองชิมแล้วขมนิดๆ) บดละลายน้ำใส่แ้ก้วยาแล้วกินไม่มีโยเย แต่พอเป็นเดพากิ้น ทำไมถึงอาเจียนทุกที ชิมดูรสชาติขม ฝาดๆ รู้สึกชาลิ้น น้องกันต์อาเจียนทุกที ถ้าน้องอาเจียนออกมาต้องให้กินเพิ่มยังไงคะ รบกวนสมาชิกที่มีข้อมูลแนะนำหน่อย
     อาการชักของน้องตอนนี้ หลังจากได้เพิ่มเดพากิั้้้น 1 ซีซี ก่อนนอน ตอนกลางคืนหลับยาว แทบจะไม่ตื่น บางครั้งศลต้องปลุกให้ทานนม  กลางวันเป็นประมาณ 2 ครั้งแต่ไม่หนักมาก ตัวยังอ่อน คอยังไม่ชันเหมือนเดิม แต่เริ่มอ้อแอ้ ส่งเสียงมากขึ้น

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 มกราคม 2012 เวลา 10:31 น. »
depakine รสออกซ่าๆ ปกติกินไม่เยอะ ไม่น่าอาเจียน ลองหยอดลงกระพุ้งแก้มดู ถ้าอ้วกหลังจากทานไม่นาน ควรกินซ้ำอีกรอบ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 มกราคม 2012 เวลา 11:37 น. »
    แต่พอเป็นเดพากิ้น ทำไมถึงอาเจียนทุกที ชิมดูรสชาติขม ฝาดๆ รู้สึกชาลิ้น น้องกันต์อาเจียนทุกที     

Depakine ทำให้คลื่นไส้และอาเจียนได้ค่ะ เป็น side effect จากยา น้องเพิ่งเริ่มทาน หากปรับตัวได้ต่อไปก็อาจเลิกอาเจียน แต่หากยังคงเป็นอยู่คงต้องแจ้งคุณหมอให้ทราบค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มกราคม 2012 เวลา 00:17 น. »
ผมเคยชิม dpk ก็จะรสชาด ฝาดๆ ที่บ้านจะเรียกว่า "ซ่า ซ่า" ตอนนี้เปลี่ยนมากิน keppa รสชาดออกหวานๆ จั๊มพ์ที่กินทั้งสองตัว ก็ไม่มีอาการผิดปกติอะไรครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มกราคม 2012 เวลา 08:14 น. »
ไม่เคยชิมอะ   

ออฟไลน์ จิตพิสุทธิ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 13:55 น. »
     หลังจากไปพบหมอเมื่อ 25 ม.ค.55 และได้รับยาฟีโนบาป 30 มก. เช้า/เย็น เดพากิ้น 0.5 ซีซี เช้า, 1 ซีซี เย็น ปรากฏว่าตั้งแต่วันที่ 31 ม.ค.ไม่มีอาการ พอหยุดชักรู้สึกน้องกันต์หน้าตาสดใสขึ้น ร่าเริง อ้อแอ้เสียงดัง ดิ้นเยอะตอนนี้กำลังกระตุ้นพัฒนาการอยู่ค่ะ
     วันนี้รบกวนสมาชิกช่วยแปลผล CT Scan ของน้องกันต์ให้หน่อยนะคะ รู้คร่าวๆที่คุณหมอบอกว่ามีความผิดปกติของเซลล์สมอง และมีก้อนซีส
     ปล.เพิ่งแนบไฟล์เป็นคุณน้องสอนให้ อิอิ+++