เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ  (อ่าน 53804 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nonglak kulwaikowit

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันพุธที่ 26 มกราคม 2011 เวลา 00:55 น. »
แอบติดตามเอาใจช่วยคุณขวัญอยู่ตลอดนะคะ

ปกติก็คิดอยู่แล้วว่าคุณขวัญเป็นคุณแม่ที่น่ารัก ใส่ใจรายละเอียด และทุ่มเทเพื่อลูกดีจัง

แต่พอได้อ่านเรื่องราวต่าง ๆ เพิ่มเติมยิ่งนับถือค่ะ

Super mom ตัวจริง

สู้ ๆ นะคะ 

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันพุธที่ 26 มกราคม 2011 เวลา 01:05 น. »
อ่านบทสนทนาชีวิตแล้ว เป็นกำลังใจให้คุณขวัญนะคะ เข้มแข็งไว้ โชกุนโชคดีที่มีแม่แบบคุณขวัญค่ะ

หมอพลังจิต?? แกมพลาดอะไรไปรึป่าวคะนี่  :o
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันพุธที่ 26 มกราคม 2011 เวลา 18:02 น. »
หวัดดีคุณขวัญ  อ้อยแม่ น้องนิวนะค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณขวัญ ชีวิตเราคล้ายกันเลยค่ะคุณขวัญ อยู่ในครอบครัวคนจีนเหมือนกัน อย่าคิดมากไปเลย คิดว่าชีวิตอยู่เพื่อลูก
หัวอกเดียวกันเลยค่ะ ที่ต้องกังวลเรื่องลูกมากๆ เพราะว่าชีวิตนี้ถ้าไม่มีลูกอยู่ไม่ได้เลย เป็นมั้ยค่ะ เวลาอยู่กับลูกสองคน เค้าบอกรักเรามากที่สุดในโลก เป็นกำลังใจมากมายมหาศาล
ที่เราจะอยู่ ต่อสู้ในทุกๆเรื่อง เพื่อลูกเราคนเดียว อดทน และสู้ๆนะค่ะ

ออฟไลน์ shogun

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันพุธที่ 26 มกราคม 2011 เวลา 20:06 น. »
ต้องขอบพระคุณจริง ๆ นะค่ะ คุณยุ้ย คุณก้อย คุณแกม คุณอ้อย คุณหมู พี่น้อง และทุก ๆ ท่านที่เป็นกำลังใจ

อย่างที่เขาว่าค่ะ  ชีวิตไม่สิ้นมันก้อต้องดิ้นกันไปค่ะ  ทุกวันนี้ก้อดิ้นดุ๊กดิ๊กดุ๊กดิ๊กเป็นปลาเลยค่ะ

อย่างที่คุณอ้อยว่าเลยค่ะ  ชีวิตนี้อยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีน้องโชกุนค่ะ 

กำลังใจอันยิ่งใหญ่ คือ พ่อแม่ของขวัญ

แต่พลังชีวิตและพลังใจทั้งหมดของขวัญ คือ น้องโชกุนค่ะ 

ทุกวันนี้ไม่เคยมีวินาทีไหนที่ห่างจากลูกค่ะ

ไม่ว่าจะปวดเบาปวดหนักอาบน้ำ กวาดบ้าน ถูบ้าน ซักผ้า ตากผ้า ขัดห้องน้ำ อาบน้ำน้องหมา  น้องโชกุนอยู่ด้วยตลอดเวลา

นอนก้อนอนกอดกันตลอด  น้องโชกุนจะบอกทุกวันก่อนนอนค่ะว่า

" หม่ามี๊กอดน้องโชกุนหน่อย  หม่ามี๊นอนมองหน้าน้องโชกุนนะ  น้องโชกุนเหงา  น้องโชกุนอยากอยู่กับหม่ามี๊ "

" หม่ามี๊น้องโชกุนขอจุ๊บนมหม่ามี๊หน่อยนะ  รักนะจุ๊บ จุ๊บ "

แล้วเขาก้อจะหอมตั้งแต่ นมแม่ มือแม่ แขนแม่ แก้มแม่ หน้าผากแม่ หูแม่ ปากแม่ พุงแม่ ก้นแม่ รวมถึงเท้าแม่ ด้วยค่ะ

แล้วน้องโชกุนถึงจะนอน

ญาติ ๆ แฟน หรือ ใครต่อใครมักบอกว่า  อยู่กับแม่มากมากเดี๋ยวก้อเป็นตุ๊ดหรอก

ขวัญไม่สนหรอก  ลูกเขาถ้าคุณไม่มาช่วยดูแลไม่มาหาให้กิน ก้ออย่ามายุ่ง

ทุกวันนี้บอกลูกทุกวันค่ะ ว่า  " หม่ามี๊รักหนูนะลูก  รักหนูที่สุดเลยนะคร๊าบ "

ขวัญมั่นใจว่าทุกท่านในที่นี้ก้อคงคิดแบบเดียวกับขวัญใช่มั้ยค่ะ   

ในอดีตขวัญเคยเกลียดแม่ของตัวเองค่ะ เราไม่เคยเข้าใจกัน ความสัมพันธ์แม่ลูกแย่มากค่ะ

เราไม่เคยคุยกันดีเลย จนแม่ตายไปตอนขวัญอายุ  11  ขวบ  ถึงได้รู้ถึงความรักที่มีต่อแม่  แต่ช้าเกินไปแล้วค่ะ

แต่ในปัจจุบันนี้ขวัญจะทำตัวให้เหมือนกับแม่ของขวัญ  แต่ขวัญจะแสดงความรักให้ลูกรู้กันโจ้งโจ้งเลยค่ะ  ว่าหม่ามี๊รักหนู

ขวัญจะทำทุกทางค่ะให้ขวัญและลูกเข้าใจกัน  รักกัน และอยู่กับเขาตลอดไปไม่ว่าเขาจะอายุเท่าไหร่ก้อตาม

ขวัญจะพยายามเป็นคนที่เข้าใจเขามากที่สุดให้ได้ค่ะ   สู้ตายเลยค่ะ  ;D

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพุธที่ 26 มกราคม 2011 เวลา 20:36 น. »
ขอตอบคุณแกมเรื่องหมอพลังจิตก่อนนะค่ะ   มีแอบเกรงว่าคุณหมู กับ พี่น้อง จะเคืองนิดนึง  เพราะไอ้ขวัญบ้าไปแล้ว  ;D

พอดีเมื่อวานเข้าไป chat กับพี่น้องกับคุณหมูค่ะ เรื่อง หมอพลังจิต

เพื่อนของฝามีแนะนำค่ะ  เป็นอาจารย์ชื่อ วิเชียร  อยู่เกตุ ค่ะ   หรือ แพทย์หมดทางเลือก ค่ะ

เขาบอกว่า ไปก้อไม่เสียหายนี่  ก้อเลยต๊องตามเขาไปเฉยค่ะ

ไปถึงก้อลงชื่อจอง รอตรวจ  ตั้งแต่ 6 โมงเช้าค่ะ  ได้ตรวจเที่ยงค่ะ

พอตรวจ ขวัญบอก อ. ก่อนค่ะว่าน้องเป็นโรคลมชัก   อ.ก้อบอกว่า น้องโชกุนเป็นหลายโรคนะ  รวมทั้งหมด  6  โรค ค่ะ  คือ

โรคลมชัก 

โรคเนื้องอกที่ก้านสมองข้อที่เท่าไหร่นี่จำไม่ได้ค่ะซึ่งเนื้องอกนี้ทำให้เป็นโรคลมชักและไม่สามารถผ่าตัดได้เพราะถ้าผ่าตัดจะทำให้เป็นเจ้าชายนิทราค่ะ

โรคหัวใจค่ะ

โรคไฮเปอร์แอคทีฟค่ะ

โรคก้าวร้าว

โรคสุดท้ายนี่ออกขำขำค่ะ  เขาบอกว่าต้องแก้ระยะยาว  คือ  โตขึ้นน้องจะเป็นตุ๊ดค่ะ  :o

แล้ว อ. ก้อบอกว่าถ้าไม่เชื่อจะไปทำ  MRI ดูก่อนก้อได้นะ  ถ้าเจอเนื้องอกจริง แล้วค่อยมารักษาก้อได้

แต่เผอิญเวลานั้นอารมณ์ชั่ววูบเข้าสิงค่ะ  หรืออะไรก้อไม่รู้ดลใจค่ะว่า  ทำไปก้อไม่เสียหายอะไร

ก้อเลยบอก อ. ว่าอาจาร์ยทำให้หายได้จริงมั้ยค่ะ  ถ้าได้ก้อเอาเลยค่ะ 

จากนั้น อ. ก้อจับหัวโชกุนไว้แล้วก้อทำท่าเหมือนส่งกระแสจิตหรืออะไรสักอย่างนะค่ะ  ประมาณ  3  นาทีได้ค่ะ

แล้วก้อบอกว่าเสร็จแล้ว  และบอกให้ลองไปทำ  คลื่นสมองดู  แล้วจะเห็นว่าคลื่นเป็นปกติแล้ว

บอกตรง ๆ ค่ะ  เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งค่ะ 

แต่พอมาเล่าให้พี่น้องกับคุณหมูฟัง  เคืองกันใหญ่ค่ะ  บอกว่าคุยกับขวัญทีไรมีเรื่องให้ โมโห ทุ๊กที  ;D

สงกะสัยห่วงลูกจนต๊อง  อิอิ....

คุณหมูบอกว่าคุณรี่แฟนคุณหมูก้อเคยพาน้องเยลลี่ไป  แต่พอคุณหมูเห็นประวัติของ อ. คนนี้แล้ว

รีบสั่งระงับด่วนแบบเส้นยาแดงผ่าแปดเลยค่ะ.....

ด้วยความอยากพิสูจน์ค่ะ  วันนี้ขวัญก้อเลยพาน้องโชกุนไปทำคลื่นสมองมา  แต่ยังไม่รู้ผลค่ะ เพราะไปทำที่คลีนิก

เห็นเขาว่าวันศุกร์หรือวันเสาร์รู้ผลค่ะ

แต่ขวัญว่าก้อคงเหมือนเดิม  ( แต่ใจแอบภาวนาว่าให้ดีขึ้นนะค่ะ  ไม่ว่าจะด้วยผลของยา หรืออะไรก้อตามค่ะ )

ที่คิดว่าเหมือนเดิมก้อเพราะว่า เวลาน้องนอนก้อยังคงมีการกระตุกของนิ้วมือและนิ้วเท้าอยู่ค่ะ แถมวันนี้กระตุกแรงด้วยค่ะ

ตอนที่ขวัญอุ้มเขานี่กระตุกแขนขาลอยเลยค่ะ  ขวัญใจเสียเลยอ่ะ  :'(

เดี๋ยวพรุ่งนี้ขวัญต้องพาน้องไปพบคุณหมอที่ รพ.พระมงกุฎ เพื่อตรวจเลือดวัดระดับยา ตรวจค่าตับ ตรวจเกล็ดเลือดมั้ง  เดี๋ยวก้อรู้ค่ะ

ส่วนเรื่องหมอพลังจิตนี่  เอาเป็นว่าขวัญเล่าเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวโดยที่ไม่ได้หาข้อมูลไปก่อนนะค่ะ 

แต่ขอให้ทุกท่านอย่างมงายค่ะใช้วิจารณญาณกันนะค่ะ

เดี๋ยวจะต๊องเหมือนขวัญค่ะ  ;D   

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันพุธที่ 26 มกราคม 2011 เวลา 20:45 น. »
มาเล่าอาการหน่อยค่ะ  วันนี้เป็นวันที่ 12 ของการกินยาจีน และ เดพากิ้น 0.3 ml. ของน้องค่ะ

วันนี้น้องไม่ยอมทานยาจีนเลยค่ะ  อ๊อกออกมาหมด  เซ็งเลยค่ะ  >:(

แต่วันนี้น้องมีอาการไข้ต่ำ ๆ ตลอดทั้งวันค่ะ  วัดได้ประมาณ  37.2 องศาค่ะ ( ปกติน้องจะ  36.6 องศา )

ก้อเลยมีกังวลนิดนึงค่ะ  ให้ทานยาลดไข้ตลอดแต่ไข้ไม่ลงค่ะ

นี่ก้อภาวนาขอให้คืนนี้ผ่านไปด้วยดีค่ะ  เพราะพรุ่งนี้ต้องไปตรวจที่พระมงกุฎอีก  ต้องตื่นแต่ไก่โห่ซะด้วยสิ

กะว่าถ้าพรุ่งนี้ไปหาคุณหมอที่พระมงกุฎเสร็จแล้ว  น้องยังมีไข้ต่ำ ๆ หล่ะก้อ

จะพาไป admit ที่ยันฮีค่ะ  ( เพราะพระมงกุฎคงไม่ยอมให้ admit แหง ๆ )

เวอร์ไปป่าวก้อไม่รู้....

อาการโดยรวมของวันนี้ ก้อรู้สึกได้ค่ะว่างอแงผิดปกติ  แต่ที่สำคัญรู้สึกว่าตั้งแต่เพิ่มยา เดพากิ้น เป็น 0.3 ml.

น้องโชกุนดื้อมาก ก้าวร้าว และซนมากกว่าปกติหลายเท่าเลยค่ะ  พูดก้อไม่ฟัง  ให้หยุดก้อไม่หยุด  ไม่พอใจก้อเสียงดังใส่หม่ามี๊

ไม่รู้ว่าเป็นผลของยารึป่าว  รึว่าขวัญคิดไปเองก้อไม่รู้

และวันนี้ระหว่างทางพาน้องไปทำคลื่นสมอง  ตอนที่น้องหลับน้องมีการกระตุกอย่างแรงจนแขนขาลอยเลยค่ะ

ไม่รู้คิดมากไปเองรึป่าวว่า ลูกเป็นเยอะขึ้น ( สงกะสัยเป็นเพราะหมอพลังจิตรึป่าวน้อ..)

ไปทำคลื่นสมองมา  ก้อดูไม่เป็นหรอกค่ะ  แต่เท่าที่เห็นไม่เวิร์คค่ะ  แหลม ๆ สูง ๆ เส้นมั่ว ๆ เยอะเลยค่ะ

กลัวจัง  :'(

คืนนี้สงสัยต้องเฝ้าแบบไม่ให้คลาดสายตาค่ะ  เช็ดตัวกันหลายรอบแล้ว 

ขอให้หายทีเถอะลูกแม่   สาธุ...

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันพุธที่ 26 มกราคม 2011 เวลา 22:03 น. »
ตอนนี้น้องโฮชิ 2.4 ขวบค่ะ คุณขวัญ ดื้อ และซน มากกก เหมือนกัน จนคุณครูที่โรงเรียนก็บ่นค่ะ บอกซ้ายไปขวา บอกขวาไปซ้าย พยายามเอาชนะค่ะ ก้อยจับขังห้อง (เนื่องจากพูดหยาบคายมากกกค่ะ ) เค้าก็ไม่ร้องนะคะ โวยวาย บอกไม่หยุด ไม่หยุด นี้ถ้ากินยาก็คงคิดว่าเป็นผลมาจากยาแน่ ๆ เลยค่ะ ช่วงนี้ very terrible 2 เลยค่ะ

เวลาเล่นก็เล่นแรงมากเลยค่ะ กระโดดจากที่สูง ๆ ไม่กลัวเลยค่ะ (ขนาดว่าเคยวิ่งแล้วลื่นล้มหัวแตก เย็บไป 3 เข็ม แล้วนะคะ) กลัวเค้าเกิดอุบัติเหตุมากเลยค่ะ ยิ่งตอนอยู่โรงเรียน เด็ก ๆ ไวมาก ขนาดเราดูตลอดก็ยังพลาด ไม่รู้ลูกเป็น ไฮเปอร์ รึเปล่า แม่กลุ้มอีกละ

ส่วนเรื่องก้าวร้าวไม่ต้องพูดถึงค่ะ นั่ง ๆ อยู่ พูด (ขอโทษนะคะ)

ไอ้ (ตัวเงินตัวทอง) อะค่ะ แม่ก็ทำไม่ได้ยิน สักพัก ม่าม้า อะไรวะ อะไรฟะ (เน้นคำสุดท้ายด้วย) แม่ก็ทำไม่สน สุดท้าย ม่าม้า แม่ง แม่ง ๆๆๆๆๆ แม่ทนไม่ไหวบอกม่าม๊าไม่คุยด้วยแล้ว อันนี้เป็นแค่ หนึ่งในวิธีนะคะ ลองหลายวิธี ตี ขัง เค้าก็ไม่กลัวเลยย

พอดีก้อยไม่ได้เลี้ยงลูกเองตลอดค่ะ ก็เลยได้แต่ทำใจ เค้าก็ไปฟังมา และมักจะจำเก่ง ในเรื่องที่ไม่ควรแบบนี้ค่ะ

ส่วนหนึ่งก้อยว่าเป็นที่ช่วงวัยเค้าด้วยนะคะ ฟังน้องโชกุนคุยกับคุณขวัญแล้วออกจะน่ารักกกกมากก ค่ะ โฮชิไม่ค่อยมีโหมดนี้หรอกค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันพุธที่ 26 มกราคม 2011 เวลา 22:10 น. »
คุณขวัญครับ
อ่านเรื่องแล้ว ผ่านมาถึงตอนนี้ ถือว่า แกร่งมากๆเลยครับ
ถ้าเป็นคนที่ไม่เข้มแข็งคงจอดไปนานแล้ว

เรื่องหมอพลังจิต ผมเองไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร
แต่เรื่องที่เราพิสูจน์ไม่ได้ ผมเชื่อว่ามีจริง
คนเหาะได้ เดินบนน้ำได้ ทำของแข็งให้อ่อนได้ นี่ผมก็ว่าจริงครับ
แต่คนคนนั้นก็ต้องฝึกฝนตนเองพอควรถึงทำได้

เท่าที่ดูคุณขวัญ ผมว่าถ้าศึกษาธรรมะ น่าจะไปได้ดีไม่น้อย
คุณพ่อพี่แฟนคุณขวัญสอนดีมากครับ สาธุด้วยเลยกับคำสอน

สู้ๆน๊ะครับ

สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มกราคม 2011 เวลา 10:21 น. »
แจมค่ะแจม..........

พอดีคุยกันเรื่องหมอพลังจิต
เมื่อไม่กี่เดือนนี้ ต่ายไปหา หมอสุวิ ที่เวปพลังจิตมา ด้วยโรค ภูมิแพ้ (เพื่อนการันตีมาให้ว่า คนนี้  แม่เขา กระดูกเข้าที่ได้ โดยไม่ต้องผ่าตัด เพราะหมอบอกว่า
อาจจะเป็นอัมพาต)  เขาทักคำแรกว่า มีคนนั่งทับเส้นประสาทอยู่ (ไม่ได้บอกเขาว่า เราเป็นลมชัก เพราะมารักษาภูมิแพ้)

ปรากฏว่า ต่าย ไปแล้วกินยา 20 วันแรก (ยาชุดแรกนั่นเอง) ต่ายไม่หาย  จากภูมิแพ้
ซึ่งน่าแปลกใจมาก
(อาการภูมิแพ้ต่ายหนักมาก รักษาด้วย เซรุ่มหมอแพทย์ปัจจุบัน  ชุดแรก ยังไม่ดีขึ้นเลย) บางวันต้องกินยา ถึง 3 เม็ด ซึ่งเกินหมอสั่ง
เพราะทนอาการไม่ไหว) หมอ ยัง แปลกใจ เพราะไม่ดีขึ้นเลย

เพื่อนมันทักว่า "เคยไปทำกรรมหน้กอะไรไว้ " ใครๆ เขาก็หายกัน ไม่ก็ต้องอาการกระเตื้องขึ้นมั่ง
และแนะนำต่ายว่า เวลาทำบุญน่ะ ให้
 :)  อุทิศส่วนกุศล ให้เจ้ากรรมนายเวร ที่ ตาม เรามา ด้วยเรื่องสุขภาพ เสียก่อน (เพราะเขากำลังเอาคืน)
แล้วค่อยอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร อื่น และ เทวดา ประจำตัว ประจำลูก  :)

ปรากฎว่า ยาภูมิแพ้ ลดทันทีเหลือ 1 เม็ด บางวันไม่ได้กินเลย

ต่ายเองไม่รู้ว่า เพราะเซรุ่มได้ผล แบบทันที (คือ ปกติ อาการจะเป็นลักษณะ ค่อยๆ ดีขึ้น )  หรือ เพราะอะไร
ตุ่ม ยาที่ฉีดเซรุ่ม   ก็ไม่บวมเป่ง แบบเมื่อก่อน

แต่รู้มาว่า  คนที่มีโรคประจำตัว แบบ รักษาไม่ได้ไม่หาย  กรรมก่อนมาจาก  เคยทรมาณสัตว์

ต่ายเองไม่มีเวลา ทำกับข้าว  แต่ วันอาทิตย์ พยายาม งดทานเนื้อสัตว์ทั้งวัน (รวมทั้งไม่ซื้อด้วย)

แต่ที่แน่ๆ  เวลาทำบุญ ต้อง อุทิศส่วนกุศลให้เป็น (เพื่อนมันบอก)  ให้เจ้ากรรมที่เขาแค้นเรามากๆ ก่อน

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มกราคม 2011 เวลา 10:33 น. »
ถึงคุณขวัญค่ะ

ต่ายอ่านกระทู้ตอนแรกๆ แล้ว พอจะทราบว่า น้องเป็นไฮเปอร์ แต่ไม่ได้ทัก เพราะว่า ไม่เกี่ยวกะลมชัก
(หากกระทู้ไม่เหมาะสม แจ้งลบได้ค่ะ)

คืออาการพูดมาก  เพราะลูกต่ายหมอบอกว่า  อาจจะเป็นไฮเปอร์
แต่จากที่ต่าย หากข้อมูล กับไป ชมรมผู้ปกครองสมาธิสั้นมาแล้ว  เขาฟันธงทันทีเลย
ว่าไม่ใช่ไฮเปอร์ เพราะ ไม่ค่อยพูด  แต่น่าจะเป็น pdd nos ยังตอบแน่ๆไม่ได้ เพราะยังเด็ก อาการไม่ชัด

แต่การก้าวร้าว มักมาคู่กะ ไฮเปอร์ค่ะ  ต้องหาวิธี เลี้ยงดูเขา ลองหาอ่านในเนต มีมากมาย
ยาลมชัก มีแต่ทำให้ซึมกว่าเก่าเพราะง่วง

และจากที่ต่ายลองปรับพฤติกรรมเขา โดยให้นั่งสมาธิ (คือจริงๆแล้ว นั่งนิ่ง)  วันละ 5 นาที หลังสวดมนต์
อาการดีขึ้นทันที นิ่งขึ้น ทำมาประมาณ 1 เดือนแล้ว

เด็กพูดเก่ง กะเด็กพูดมาก อาการต่างกันค่ะ

พูดเก่ง หรือ ซนมาก  จะมีลักษณะ  ซน/พูด แบบมีจุดหมาย  จุดประสงค์ เป็นแบบแผน (เช่น ถามทำไม อยากรู้อยากเห็น หรือซนแบบมีจุดมุ่งหมาย)

ตอนที่หมอบอกว่า ลูกต่าย อาจจะเป็นไฮเปอร์ ก็น้ำตาร่วง มาแล้วค่ะ  หาข้อมูลไป ร้องไห้ไปค่ะ

..และเข้าใจแล้ว ว่า  แม่รักและห่วงต่ายแค่ไหนมาตลอด 20 ปี ตั้งแต่ ตอนต่ายไม่สบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 27 มกราคม 2011 เวลา 10:36 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มกราคม 2011 เวลา 10:39 น. »
ดีใจด้วยคุณต่ายที่ดีขึ้นจากภูมิแพ้ที่รักษามานาน จะดีขึ้นเพราะอะไรก็ตาม ขอเพียงดีขึ้นก็น่ายินดีทั้งนั้น
เรื่องไม่ทานเนื้อสัตว์ คนรับคีโตจีนิค คงทำไม่ได้ แต่เวลาทำบุญให้อาหารปลาก็บอกให้น้องมิ้นท์ ขอโทษปลาทั้งหลายด้วยเพราะทานเยอะมาก และพี่ก็เลือกซื้อเฉพาะปลาที่ตายแล้ว ปลาเป็นไม่ซื้อ รู้สึกไม่ค่อยดีในการชี้ตาย 555 ไม่รู้ใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ย?

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มกราคม 2011 เวลา 15:07 น. »
ถ้าเรื่องบอกว่าให้ไปทำบุญเยอะๆ  หรืออย่างผมไปแสกนกรรม เค้าบอกว่าผมไปขับรถชนหมา แต่หมาไม่ตายทันทีกลับไปชักตาย สัตว์เดรัจฉานมันไม่รู้ว่าอะไรคือเจตนา ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ มันเลยอาฆาตแค้น
พอบอกแบบนี้ผมก็นึก เอ เราเคยขับชนหมาจริงๆนี่นา ก็เลยไปทำบุญให้เค้า อุทิศส่วนกุศลให้ อย่างนี้ผมโอเคนะ คือไม่ได้มาโม้ว่ามีพลังรักษาได้นู่นนี่  หมอแสกนกรรมก็แนะนำผมให้ไปกราบไหว้เจ้าแม่กวนอิมกับเสด็จพ่อ ร.5 เพื่อเป็นสิริมงคล ผมก็ทำตามที่เค้าบอก ทุกวันนี้ก็ไม่ทานเนื่้อวัวตลอดชีวิตอะครับ อันนี้ทำแล้วสบายใจครับ เรื่องปีชง อันนี้ผมก็เคารพครับ ก็ไปทำคามที่เค้าพูดกัน นี่ก็เพื่อความสบายใจอีก

แต่เรื่องหมอพลังจิตรี่ที่ไม่ชอบเพราะประวัติของเค้าอะครับ ผมไม่ได้ serious นาคุณขวัญ 555+  คุยกันเล่นๆเหมือนเพื่อนแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน

เรื่องปลา พี่น้อง หมอเค้าก็บอกว่า ถ้าเราไปชี้ว่าจะกินปลาตัวนี้แบบที่ยังไม่ตายนะ ฉันจะเอาตัวนี้แหละใหญ่ๆสดๆ อันนี้ก็ไม่ดีอะพี่ หมอเค้าว่างั้นนะ 555+ แต่ถ้าปลาตายแล้วไม่เปนไร
ทุกวันนี้ไม้ช๊อตยุงผมเลิกเลยนะ  ไม่กล้าช๊อตมันเลย แต่ยังมีตบบ้าง เพราะบางทีมากัดเรากัดลูกเรา เราก็เอาคืน แล้วค่อยไปทำบุญให้

เรื่องไฮเปอร์ วันนี้เพิ่งซื้อหนังสือเรื่อง "ทำอย่างไรเมื่อเจ้าตัวเล็กสมาธิสั้น" ของคุณหมอประเสริฐ ผลิตผลการพิมพ์ ผมอ่านแล้วนิดหน่อย โอเคเลยครับ
ถ้า รร เปิดกว้าง อณุญาตให้เด็กไฮเปอร์วิ่งเล่นตามสบาย เรียนรู้ตามสบาย สำรวจตามสบาย เช่นนี้แล้วเด้กที่ว่าไฮเปอร์ก็อาจดูไม่ไฮเปอร์ก็ได้ ก็แค่ซนธรรมดาๆ ขนาดของปัญหาก็ลดลง ที่ว่าไฮเปอร์มากก็เป็นไฮเปอร์น้อย ที่ว่าน้อยก็เหลือแค่ซน ที่ว่าซนก็กลายเป็นอยากรู้อยากเห็น จะเห็นว่าระดับความซนเหล่านี้ไม่ชัดเจน
ในทางตรงข้ามถ้า รร เข้มงวดกับเด็กๆ เข้าแถวต้องตรงเป๊ะ เข้าห้องต้องนั่งที่ กินข้าวต้องเข้าแถว เด็ฏอยากรู้อยากเห็นก็จะกลายเป็นเด็กซน เด็กซนก็จะกลายเป็นเด็กไฮเปอร์น้อย เด็กไฮเปอร์น้อยก็จะกลายเป็นไฮเปอร์มาก อะไรที่ควรมิใช่เป็นปัญหาก็กลายเป็นปัญหา พูดง่ายๆว่า รร ถือสาเด็ก เด็กก็มีปัญหา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 27 มกราคม 2011 เวลา 15:09 น. โดย jelly »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 14:05 น. »
เมื่อวานพี่น้องบอกว่า คลื่นแบบโชกุนถือว่ารุนแรง 

ฟังแล้วไม่สบายใจเลยอ่ะ   ใจมันวูบ ๆ ยังงัยไม่รู้ค่ะ

ลุ้นผลคลื่นสมองที่เมื่อวันพุธไปทำมามากค่ะ   หมอที่อ่านผลอ่านได้ว่า

the record consists of a poorly developed .
poorly organized. 70 - 120 microvolts,
1.5-3 c/s delta activity and 40-70 microvolts , 4-5 c/s theta activity.
there are several bursts of 70-180 microvolts
5-6 c/s activity lasting 1-2 seconds seen bilaterally.
there is no focal slowing is seen.

Impression:abnormal EEG indicative of convulsive tendency

ไม่เข้าใจหรอกค่ะว่ายังงัย  แต่ดูจากกร๊าฟแล้วไม่เวิร์คเลย   เป็นแหลม ๆ แทบทุกหน้าไม่มีเรียบ ๆ เลยค่ะ 

ปวดใจจังค่ะ

ทำให้วันนี้รู้สึกว่าลูกหม่ค่อยดีเลยอ่ะ   โอ้ยเครียดค่ะ

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 14:26 น. »
เป็นกำลังใจให้ทั้งน้องโชกุน คุณแม่ และครอบครัวนะคะ

โรคนี้หายได้แต่คงต้องใช้เวลา อย่างตอนนี้ลูกชายปู (น้องคูเป้) ก็เป็นอยู่เค้าเริ่มเป็นตั้งแต่อายุได้เพียง 28 วันและตอนนี้ก็ 3 เดือนครึ่งแล้วยังไม่สามารถคุมชักได้เลยทั้งที่กินยามาหลายตัวแล้วก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันได้แต่ภาวนาและหาทางรักษาลูกอยู่ ยังไงคนเป็นแม่ต้องเข้มแข็งนะคะ อย่างปูยอมรับว่าร้องไห้ทุกครั้งที่ลูกเป็น พาไปหาหมอ หมอก็ปรับยา ดีขึ้นวันสองวันก็กลับมาชักอีก ตอนนี้กำลังมองว่าจะเปลี่ยนหมอดู

ยังไงก็ขอให้แม่น้องโชกุนเข้มแข็งนะคะ สู้ ๆ ค่ะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 16:29 น. »
อ่าน report แล้ว เป็นก้อย (เท่าที่แปลได้) อ่านแล้วก็คงแย่เลยเหมือนกันค่ะ (คุณหมอเขียนเยอะจัง) ของก้อยเขียนแค่ abnormal

คุณขวัญ สู้ ๆ นะคะ อย่าเครียดนะคะ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด ก็ไม่มีอะไรน่ากังวลแล้วเนอะ 

น้องโชกุนพัฒนาการก็ดีมาก เมือเทียบกับเด็กคนอื่น ๆ นะคะ บวกกับโชคดีที่มีแม่อย่างคุณขวัญ

เป็นกำลังใจให้นะคะ เข้าใจความรู้สึกค่ะ