เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆทุกๆคน  (อ่าน 7092 ครั้ง)

ออฟไลน์ ่jchakree

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆทุกๆคน
« เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2012 เวลา 22:17 น. »
สวัสดีครับอยู่ที่กทม.แถวสุขสวัสดิ์ ผมเป็นคนหนึ่งที่เป็นโรคลมชัก ซื้อยาทานเองมาตลอดชื่อยาtegretol cr400 ทานวันละ2ครั่งเช้้้้าเม็ดครึ่ง ก่อนนอนเม็ดครึ่ง ผมมีอาการเฉลี่ยเดือนละหนึ่งครั่ง  ช่วงนี่ผมแย่มากเมื่อวานผมมีอาการ ตอนกลางคืน ผมรู้สึกเพลียมากไม่มีแรง ทานข้าวไม่ลง ไม่มีแรงทำงาน ต่องหยุดงาน กว่าจจะฟื่นตัว2-3วัน ปวดเมื่อยตามตัวและ กามที่ปากมาก ผมรู้สึกแย้มาก อยากรักษาไห้หาย โรงพยาบาลไหนที่หมอเก่ง และไม่แพงบ่างครับ ผมทำงานหยุดบ่อยๆเพราะโรคนี่ไม่ค่อยมีเงินเท่าไหร และอยู่คนเดียว ผมสามารถไช้บัตรประกันสุขภาพได้ไหมครับ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
Re: สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆทุกๆคน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2012 เวลา 22:51 น. »
สวัสดีคะ เกดก็อยู่แถวสุขสวัสดิ์ ม.ป้อมปราการ คะ
ลูกชายก็เป็นโรคลมชักคะ แต่เกิดจากสมองมีความผิดปกติเป็นร่องทำให้ชัก
ตอนนี้ทานยาหลายตัว 1 ในนั้นก็มี tegretol คะ แต่ตอนนี้กำลังจาถอดออก เพราะตรวจคลื่นสมองแล้วพบว่ายาไม่เหมาะกับประเภทและลักษณะการชัก ตรงนี้ก็เป็นสิ่งสำคัญ ถ้ายาถูกกับโรค ปริมาณเหมาะสม ก็สามารถคุมชักได้ดีคะ

เวลาลูกเกดชักเค้าก็จาเพลียมาก หลับอย่างรวดเร็วเหมือนกัน
ที่คุณปวดเมื่อย ปวดกามอาจเกิดจากเวลาชักมีอาการเกร็งมากก็เป็นได้

ส่วนเรื่องโรงพยาบาล หมอเก่งๆด้านลมชักมีหลายท่านคะ เช่นรามา พระมงกุฏ

ลองรักษาอย่างจิงจังดูคะ โรคนี้รักษาดีมีโอกาสหายได้คะ

เกดแม่น้องกูเกิ้ล
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆทุกๆคน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2012 เวลา 22:56 น. »
บัตรประกันสุขภาพหมายถึงของ สปสช. หรือ บัตรทอง 30 บาท รึเปล่าคะ ถ้าใช่ ใช้ได้ค่ะ รพ.ตามสิทธิ แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีหมอประสาทด้านลมชักโดยตรงหรือไม่ เรื่องให้ รพ.ส่งต่อค่อนข้างยากแต่ถ้าทำได้ก็จะประหยัดไปได้มาก

ถ้าจะให้ค่าใช้จ่ายไม่แพงก็ต้องหาหมอ รพ.รัฐ แนะนำให้พบคุณหมอโยธิน ที่รพ.พระมงกุฎ ค่ะ คุณหมอตรวจวันอังคาร, พุธ ช่วงเช้านะคะ

ตอนนี้รักษาอยู่ที่ไหน เป็นลมชักมานานแค่ไหน มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 08:20 น. »
หวัดดีค่ะ เหมือนบ้านจะอยู่ใกล้ๆกันค่ะ ฝั่งธนหรือเปล่าคะ
ทำไมยาซื้อทานเองคะ ยาตัวนี้อยู่ในบัญชีค่ะ  ต่ายเองก็เบิกอยู่
โรคนี้ อาจจะเป็นอุปสรรคว่า เป็นลูกจ้างเขาค่อนข้างลำบาก ต้องเป็นเจ้าของเอง
งานอะไรก็ได้ที่สุจริต เราจะสามารถหาเวลาพักผ่อนของเราได้ค่ะ
ไม่ทราบว่าเป็นนานแค่ไหนแล้ว อาการชักประเภทใด ฯลฯ เข้ามาบอร์ดคุยได้เรื่อยๆค่ะ อย่าเก็บความเครียดได้คนเดียว
หรือคิดว่า อะไร ก็แย่ๆไปหมด ทางออกมีค่ะถ้าเรามีความหวัง การอยู่คนเดียวพยายามอย่าให้จิตใจฟุ้งซ่าน เพราะจะเครียดได้ง่าย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2012 เวลา 23:34 น. »
สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคน ผมดีใจมากที่ได้เข้ามารู้จัก ผมไม่นึกเลยว่าจะมีคนที่ไห้ความสนใจ และคอยไห้คำแนะนำดีดีกับผม ผมนึกว่าผมจะอยู่ในโลก ที่เป็นโรคนี่คนเดียวสะแล้ว ผมอยู่แถวฝั่งธนแถวบางปะกอกครับ ผมจะซื่อยาที่ร้านครังยาที่ตลาดบางปะกอก ทานทุกเดือน มันสะดวกใกล้บ้าน ผมเป็นมานาน20ปีได้แล้วตอนนี่ผมอายุ38 บางครังผมจะมีอาการชัก แบบจะเสียวที่หน้าอกก่อน แล้วผมจะตะโกนเสียงดังๆออกมา โดยที่ผมไม่รู้ตัวแล้วก็จะเพียรไม่มีแรง แบบนี่ก็เป็นอาการชักแบบหนึ่ง ผมจะมีอาการแบบนี่เฉลี่ยเดือนละหนึ่งครั่ง แต่ครั่งนี่ที่เป็น ผมคงเป็นตอนนอนหลับและ คงมีอาการชักแบบเกร็งตัวเพราะผมเจ็บที่กามมาก คุณต่ายครับ ผมไช้ประกันสุขภาพที่ร.พ.กรุงธน2ครับแต่ผมไม่เคยไช้บริการเลยครับ  ผมสามารถ เบิกยาที่นี่ทานได้ไช้ไหมครับ ขอบคุณทุกๆคนนะครับที่ไห้กำลังใจและคำแนะนำที่ดีๆกะผม :)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 มีนาคม 2012 เวลา 19:34 น. »
ใช่คะ ยาตัวเบิกได้นะ ต่ายก็ทานอยู่  แต่ประกันสังคมต่ายลงที่ รพ.ตำรวจ (เนื่องจากตอนนั้นรักษาที่จุฬา)
ร้านคลังยาต่ายก็รู้จักนะ ในนี้มักจะเป็นผู้ปกครองเสียมากกว่าค่ะ ต่ายก็กินยามาประมาณ 20 กว่าปี
ลองเช็คประกันสังคมว่าเราย้ายได้หรือเปล่า และถ้าไม่ได้ ไม่ทราบว่าจำจากสมาชิกท่านใดว่า ประกันสังคม
รพ.รัฐเต็มหมด(อาจจะผิดก็ได้นะค่ะ)
ถ้ามีปัญหาเรื่องเบิกยา ตอนนี้ต่ายแนะให้โทรไป ประกันสังคมก่อนว่า ยาตัวนี้เบิกได้มั้ย ถ้าไม่มีคำตอบ
ขอเบอร์กองประสานการแพทย์และสอบถามอีกที ถ้าเบิกได้  สามารถนำใบเสร็จทำเรื่องขอเงินคืนได้นะค่ะ(แต่ซื้อที่คลังยา คิดว่าคงไม่ได้ค่ะเพราะเหมือนเราสมัครใจซื้อเอง ไม่ใช่ลักษณะของการถูกบังคับให้ซื้อ)
หรือฟังคำแนะนำของกองประสานการแพทย์อีกทีว่า เราสามารถใช้สิทธิ์ได้อย่างไร ทำอย่างไร ทำไม ที่รพ.ไม่จ่ายยาให้ฟรี หรือถ้าทำได้ ก็ขอย้ายไปพระมงกุฎจะดีกว่าค่ะ  อ.โยจะวิเคราะห์โรคเก่งมากนะ เท่าที่ต่ายรักษากับหมอมาหลายท่าน จากเวลาตอบคำถามแสดงว่าไม่ได้อยู่ ออฟฟิส  คุยบอร์ดแชทด้วยจะดีมากค่ะ เพราะได้เพื่อน ได้คำตอบอีกหลายอย่าง
การฝึกนั่งสมาธิเพื่อไม่ใช้จิตใจฟุ้งซ๋านจะช่วยได้มากในเรื่องของความเครียด หรือท้อ ไม่ว่าจะเป็นโรคหรือคนแข็งแรง
คุณหมอบอกชนิดของอาการชักว่าจัดอยู่ประเภทใด และแน่ใจหรือว่า ไม่มีอาการชักอื่นร่วมด้วย เช่น เหม่อ
ต่ายอยู่พระราม 2 ค่ะ ในนี้ก็จะมีคุณหมู คุณเจน และท่านอื่นๆ ที่ต่ายไม่ทราบอีกค่ะ
สมาชิกผู้ใหญ่ในนี้มักไม่ค่อยได้อัพกระทู้ หรือ โพส์เท่าไหร่ เลยดูเหมือนอาจจะโหวงเหวง
แค่นี้ก็รู้สึกแล้วว่าคุณ...(ชื่ออะไรคะ)  ท้อและคิดมากเกินไปค่ะ ลองแชทดูค่ะ แล้วจะได้ความสนุกแทนทุกข์
ต่ายเองยังต้องย้ายมาจากบอร์ดอื่นเลย เพราะที่นี่สนุกมากกว่า รักกันมากกว่า ที่ๆ คนแข็งแรงเขาคุยกัน
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 มีนาคม 2012 เวลา 22:03 น. »
สวัสดีครับคุณกระต่าย ผมชื่อป๊อบครับ :) ร.พ.พระมงกุฎเปิดทำงานทุกวันหรือป่าวครับแล้วคุณหมอ อ.โย มาทำงานวันไหนบ่างครับ มาช่วงไหน ผมอยากไห้ท่านวิเคราะ ว่าผมเป็นโรคลมชักแบบไหน และมีทางจะหายขาดหรือป่าว ผมเป็นพ่อค้าคนหนึ่งขายของชำกะญาติเป็นลูกของอาของผม ขายอยู่ที่ตลาดบางปะกอก คุณต่ายเคยมาซื้อของที่ตลาดนี่ไหม ถ้ามาคงจะต่องเคยเจอผมบ่างแล้วละ งานของผมทำตั่งแต่เช้าตี5ถึง1ทุ่ม ถ้าวันไหนผมมี่อาการผมก็จะออกมาทำงานไม่ไหว งานผมต่องไช้แรงมาก ผมคิดว่าจะออกและไปอยู่ที่ราชบุรีบ้านเกิด ทำเกษตรอินทรีย์ เล็กๆอยู่แบบพอเพียง คงจะไม่เครียดเท่าอยู่ที่กทม.แล้วอาการที่ผมเป็นอยู่ประมาณเืดือนละหนึ่งครั่ง บางครั่งก็มีอาการเมอประมาณ1-2นาที อาการแบบนี่หนักขึ้นเลือยไช้ไหมครับคุณต่าย สมองก็เริ่มหลงลืม ผมขอบคุณคุณต่่ายมากนะครับที่ไห้คำแนะนำ ที่ดีๆกะผม ราตรีสวัสดิ์ครับเพื่อนๆทุกๆคน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มีนาคม 2012 เวลา 01:32 น. »
คำตอบพี่น้องค่ะ  ส่วนต่ายไปทำประวัติไว้ที่ รพ.กรุงเทพ(อโย) เพราะต้องการทราบว่าตัวเองคุมชักได้นานแล้ว
ควรลดยา และตรวจ eeg ได้รับคำอธิบายเพิ่มขึ้นมากค่ะ
ถ้าจะให้ค่าใช้จ่ายไม่แพงก็ต้องหาหมอ รพ.รัฐ แนะนำให้พบคุณหมอโยธิน ที่รพ.พระมงกุฎ ค่ะ คุณหมอตรวจวันอังคาร, พุธ ช่วงเช้านะคะ

ต่ายเองไม่เคยไปตลาดบางปะกอกค่ะ ได้แต่นั่งผ่านค่ะ  ต่ายเองไม่ได้หายขาดนะค่ะ แต่สามารถคุมชักได้ ในระยะเวลา หลายปีแล้ว ซึ่ง คำว่า หายไม่หายชัก ต่ายอยากให้ขอเป็นเพียง คำพูด  แต่อย่า คาดหวังจนเราหมดกำลังใจ
เพราะต่ายเอง ก็ใช้ชีวิตเหมือนคนปกติ หรืออาจจะเกินคนทั่วไปด้วย
ถามว่า อาการหนักขึ้นแล้วทำให้ชีวิตเราแย่ลงมั้ย
ต่ายตอบได้เลยว่า "ไม่" ก่อนที่ต่ายจะคุมชักได้ ต่ายชักหนักที่สุดในชีวิตเลยก็ว่าได้เพราะเป็นช่วงท้อง เครียด ฯลฯ
พอคุมชักได้แล้ว สมองต่ายก็กลับมาเหมือนคนปกติ ดีกว่าเดิมด้วย เพราะทำงานได้
อยู่ กทม. ปัจจัยในความเครียดมากอยู่แล้ว  แต่จะอยู่อย่างไรให้มีความสุขได้ ทุกข์น้อยที่สุด
เพราะจริงๆแล้ว ความสุขไม่มี  มีแต่ทุกข์น้อยหรือทุกข์มากเท่านั้นเอง
อากาศดีๆ ที่ต่างจังหวัด /การแข่งขัน คงจะน้อยกว่าอยู่ กรุงเทพ

ที่นี่ส่วนใหญ่คนไข้จะไม่ได้มาโพสต์เองทำให้ดูเหมือนกระทู้ค่อนข้างน้อยค่ะ มีแต่กระทู้พ่อ/แม่ เสียมากกว่า
ซึ่งประสบการณ์ยังค่อนข้างน้อย นอกจากพี่น้องซึ่งดูแลลูกมานานมากกว่า 20 ปี

อ้อ ..ลืมบอกว่า ต่ายเองอายุ 37 ค่ะ มีลูก มีครอบครัวแล้ว ค่ะ ทำงานได้ มีรายได้ของตัวเอง  เรียนจบม.ราม
ทั้งที่เมื่อก่อน ต้องลาออก เพราะชักจนไม่ต้องไป รร. มัวไปแต่ รพ. 

ออฟไลน์ จอย

• Jr. Member
  • *
  • Tonpai ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มีนาคม 2012 เวลา 13:45 น. »
เป็นกำลังใจให้ในการดูแลรักษาโรคค่ะ...สู้ๆๆๆ :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มีนาคม 2012 เวลา 14:13 น. »
สวัสดีครับเพื่อนๆทุกๆคน วันนี่ผมไปหาหมอที่โรงพยาบาลกรุงธน2เพราะบัตรทองผมอยู่ที่นั่น ผมไปตั่งแต่7.30 คนไข้เยอะครับประมาณ40คนได้แต่หมอตรวจมีแค่1คน ผมกว่าจะได้ตรวจก็10โมงแล้วพอเข้าไปหาหมอ หมอตรวจไม่ได้ ไห้รอหมออายุรกรรมอีกครึ่งชั่วโมง ได้เจอหมอผมบอกหมอว่า2วันที่แล้วผมมีอาการชักขึ้นมามำไห้เจ็บที่กามข้างซ้ายมาก ผมก็บอกหมอว่าทานยาtegretol cr400อยู่ แต่หมออยากเห็นยา ผมไม่ได้เอาไปเลย หมอก็จ่ายแต่ยาแก้ปวด อักเสบมาไห้ทาน ผมจะขอย้ายไปรักษาที่ร.พ.พระมงกุฎ ต่องขอหมอ คนที่ผมหานี่ไช้ไหมครับ หมอจะยอมส่งผมไปไหม

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มีนาคม 2012 เวลา 14:17 น. »
หมอมีอะไรแปลกๆ คงไม่เชื่อว่าทาน tegretol อยู่จริงถึงต้องการเห็นยา การขอส่งตัวต่อก็ต้องคุยกับหมอที่รักษาอยู่ที่รพ. ที่ใช้สิทธิอยู่  ส่วนได้หรือไม่ก็ต้องลองดู

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มีนาคม 2012 เวลา 22:35 น. »
อ้าวตกลงบัตรทองหรือคะ
จำได้ว่าคุยกะคุณเต้ยว่า  ต้องเป็นลักษณะส่งต่อจะง่ายกว่า ค่ะ  ซึ่งแพทย์ต้องเซ็นส่งต่อ
ไม่เข้าใจว่า ทานยาลมชักเองโดยหมอไม่สั่งจ่ายหรือคะ  ทำไมซื้อเอง
รู้ได้อย่างไรว่า ตัวเองทานตัวนี้แล้วดี ฯลฯ คงต้องรบกวนเล่าประวัติให้ละเอียดกว่านี้แล้วละค่ะ
คลื่นชักมีมั้ย ถ้าลงรูปได้น่าจะดีค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 20:00 น. »
ตกลงหมอไม่ส่งผมไปรักษาที่อื่น ไห้ยาtegretol200 ผมมาทานหนึ่งเดือนตอนเช้า3เม็ดก่อนนอน3เม็ด แต่ผมรู้สึกว่าทานยาตัวนี่ลงไปสักพัก รู้สึกงงๆมึนๆ เดินจะล้ม ร้างกายผมกะยาตัวนี่ต่องไช้เวลาไห้มันรู้จักกันไช้ไหมครับ เมื่อก่อนผมทานtegretol cr400 ที่เป็นเม็ดสีส้มหาซื้อได้ตามร้านขายยา แต่ยาที่ผมได้มาจากร.พ เป็นเม็ดเล็กๆสีขาว ไครทานยาแล้วรู้สึกเหมือนผมบ่างไหม

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 20:21 น. »
หมอให้ยาเท่าเดิมนะคะ  เดิมทาน tegretol 400 เม็ดครึ่ง เท่ากับได้ยา 600 มก. ตอนนี้หมอจ่ายยามาเป็น tegretol 200 ทานครั้งละ 3 เม็ด เท่ากับได้ยา 600 มก. เท่าเดิมค่ะ การที่หมอไม่ได้ให้ tegretol cr 400 อาจเป็นเพราะที่ รพ.มีแต่ยาขนาด 200 ก็ได้

ถ้าทานแล้วรู้สึกไม่ดีก็กลับไปหาหมออีกครั้ง ไม่ทราบว่าหมอที่ตรวจใช่หมอประสาทวิทยา เชี่ยวชาญด้านลมชักหรือไม่ ยังไงลองให้หมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้ตรวจดูทีจะดีกว่า หากต้องมีค่าใช้จ่ายเองบ้างแต่คุมอาการได้จะดีกว่าทรมานแบบนี้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 21:24 น. »
จากจำนวนยาแล้ว ถ้าไปพระมงกุฎ ต่ายว่าราคาไม่แพงนะ  ถ้าเทียบว่า เอาตัวเราไปเสี่ยงกับหมอที่ไม่ชำนาญ
หมอมีเหตุผลอะไรที่เปลี่ยนจาก   เป็น tegretol ธรรมดา (เม็ดขาวกลม)
ยังไม่บอกรายละเอียดแต่แรกเลยว่า หมอท่านใดพิจารณา จ่ายยาให้tegretol cr แล้วไปซื้อเองนะค่ะ
การอ่านผล eeg สำคัญมากค่ะ เคยมีสมาชิกในนี้ หมอที่อื่น คิดว่าเป็นลมชัก แต่พอให้ อ โย อ่านแล้ว
กลับไม่ใช่ลมชัก  น่าจะเป็นกรณีตัวอย่างว่า แพทย์ที่ไม่ชำนาญ สามารถวินิจฉัยโรคผิดได้ค่ะ
ต่ายเองยังเคยเหมือนกันค่ะ  หมอลดยาลงโดยไม่รู้จริงว่า อาการที่เหลืออยู่นั้น คือลมชักชนิดนึงค่ะ